Tume ya uchaguzi ya Tanzania NEC kupitia ujumbe wa Twitter ulioandikwa kwenye ukurasa wa Tanzania Updates imesema kuwa imepiga marufuku mgombea wa urais Tundu Lissu kwa siku saba kufanya kampeni kwa madai ya kukiuka kanuni za uchaguzi. Imedai kuwa Lisu alitoa matamshi yaliyodai kuwa Rais John Magufuli aliwaita maafisa wa kusimamia uchaguzi mjini Dodoma kwa nia ya kupanga wizi wa kura wakati wa zoezi hilo. Kwenye ujumbe huo wa Twitter kuna barua kutoka kamati ya maadili ya NEC inayothibitisha ripoti hiyo na kutiwa saini na katibu wake Emmanuel Kawishe. Tutaendelea kukuletea taarifa zaidi iwapo zitatokea kwenye matangazo yetu mengine. Rais wa Marekani Donald Trump na mkewe Melania Trump ametangaza kuambukizwa na virusi vya korona. Trump kupitia Twitter alituma ujumbe saa sita na dakika hamsini na nne usiku kwa kuamkia leo Ijumaa, ikisema kuwa yeye na Melania wamegundulika wana virusi vya COVID-19 na kwamba watakuwa kwenye karantini kuanzia sasa. Dakika 11 baada ya ujumbe wa Trump, ikulu ya Marekani ilitoa taarifa rasmi kuwa Trump mwenye umri wa miaka sabini na minne aligundulika na virusi hivyo, kwa mujibu wa ripoti iliyothibitishwa na daktari Sean Conley aliyehusika kwenye vipimo hivyo. Conley ameongeza kusema kuwa rais na mkewe wako salama na kwamba wanapanga kubaki kwenye karantini ndani ya Ikulu. Tangu janga la korona lilipoingia ulimwenguni, watu wengine kadhaa mashuhuri wamepatwa na virusi hivyo, miongoni mwao akiwa mcheza filamu kutoka Uingereza Robert Pattinson aliyetangazwa kuwa na virusi hivyo hapo Septemba tatu aliyekuwa mchezaji maarufu wa wrestling dwayne the rock johnson pia alitangaza kupatikana na virusi hivyo septemba 2 wengine ni kama waziri mkuu wa uingereza boris johnson aliyekuwa miongoni mwa watu wa kwanza kutangazwa kuwa na virusi hivyo muda mfupi baada ya janga hilo kutangazwa unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kwa kutoka hapa washington dc shirika la habari la serikali ya ethiopia limesema mapema leo kwamba polisi kutoka eneo la oromia wamewakamata takriban watu mia tano wanaotuhumiwa kupanga njama za ghasia wakati wa sherehe za kila mwaka za kutoa shukrani zilizopangwa kufanyika mwishoni mwa wiki na baadhi wakisemekana kujihami kwa bunduki na maguruneti. Shirika hilo la habari pia limeripoti kuwa majasusi wameshambaratisha mipango ya kuzua ghasia mjini Addis Ababa pamoja na kwenye sehemu nyingine za nchi wakati wa sherehe za Irecha zinazohusisha kabila kubwa zaidi nchini humo la Oromo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ukamataji wa leo umefanyika wiki moja tu baada ya mkuu wa sheria wa Ethiopia kusema kuwa takriban watu elfu mbili wamefunguliwa mashtaka kutokana na hasia baada ya kuuawa kwa mwanamuziki mashuhuri wa Oromo, Hakalu Hundesa mwezi Juni. Ethiopia ambalo ni taifa la pili lenye idadi kubwa ya watu barani Afrika baada ya Nigeria na linalokuwa kwa haraka zaidi kiuchumi barani humo, limepanga kufanya uchaguzi mkuu mwaka huu. Waziri mkuu Abi Ahmed, aliyeingia madarakani mwaka wa 2018 anasemekana kuleta mabadiliko mengi ya kisiasa baada ya miongo kadhaa ya ukandamizaji na kuninywa kwa haki za kidemokrasia nchini humo. Jaji wa mahakama ya Uingereza atatoa uamuzi Januari 4 mwakani iwapo mwanzilishi wa WikiLeaks ambaye ni raia wa Australia, Julian Assange, ataletwa hapa Marekani kukabiliwa na mashtaka yakiwemo kutoa siri za serikali. Jaji Vanessa Baraitsa ametoa tangazo hilo baada ya karibu wiki nne za kusikilizwa kwa hoja. Marekani awali iliomba kukabidhiwa Assange hapa ili akabiliana na mashtaka 17 ya usaliti wa serikali pamoja na kuvujisha maelfu ya taarifa za Marekani kuhusiana na vita vya Afghanistan na Iran. Wakati wa kutolewa kwa tangazo hilo, waandamanaji kadhaa walikusanyika nje ya mahakama wakimuunga mkono Assange. Baada ya shughuli za mahakama kumalizika, Stella Morris ambaye ni mpenzi wake na mama wa watoto wake wawili wadogo aliomba kuachiliwa kwake. Morris alisema kuwa Asanja anahitaji kuwa huru ili apate nafasi ya kuwa na watoto wake, akiongeza kuwa demokrasia inahitaji uhuru wa kutoa habari mawakili wake wamesema kuwa ombi la marekani pamoja na mashtaka dhidi yake yalikuwa na ushawishi wa kisiasa na kwamba kesi hiyo imemwathiri mteja wao kiakili unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc viongozi wa umoja wa ulaya leo wamekubaliana kuwekea vikwazo viongozi kadhaa wa ngazi ya juu kwenye serikali ya belarus wanaotuhumiwa kuhusika kwenye udanganyifu wakati wa uchaguzi wa rais uliopelekea msako mkubwa dhidi ya waandamanaji waliokuwa wakipinga matokeo ya uchaguzi wa rais. Ripoti hiyo imetolewa na rais wa baraza la EU Charles Michel wakati akizungumza na wanahabari muda mfupi tu baada ya kukamilika kwa kikao mjini Brussels. Michel amesema kuwa kuna waraka maalum utatolewa baadaye leo kuorodhesha takriban viongozi 40 waliowekewa vikwazo. Ameongeza kusema kuwa sio kawaida kwa mataifa yote ya EU kupinga matokeo ya uchaguzi wa Belarus wa Agosti 9 uliomrejesha madarakani rais Alexander Lukashenko. Amesema kuwa mataifa yote wanachama wa EU yanataka uchaguzi mpya nchini humo ufanyike tena na kwamba maafisa wengi wa taifa hilo wanahitajika kuwekewa vikwazo. Viongozi hao wa EU usiku wa jana Alhamisi pia wamejadili hali ya taharuki kati ya Uturuki na EU kufuatia uchimbaji wa mafuta kwenye bahari ya Mediterranean. Chancela wa Ujerumani Angela Merkel mapema leo amepongeza uamuzi uliofikiwa na viongozi wa EU kuhusiana na mataifa hayo mawili ya Uturuki na Belarus. Wakati huo huo wizara ya mambo ya nje ya Belarus mapema leo imesema kuwa imetayarisha orodha ya watu wasioruhusiwa kuingia nchini humo, ikionekana kuwa majibu ya vikwazo hivyo vya Umoja wa Ulaya dhidi ya taifa hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, wizara hiyo hata hivyo haijafichua majina ya watu walioko kwenye orodha hiyo. Belarus imegubikwa na ghasia na maandamano tangu kufanyika kwa uchaguzi wenye utata mwezi Agosti, wengi wakiitisha kuondoka kwa serikali ya rais Alexander Lukashenko. Licha ya hali iliyoko, kiongozi huyo siku chache zilizopita ameapishwa kimya kimya, swala ambalo limepelekea kuwekewa vikwazo vya kimataifa pamoja na tishio la kuendelea kwa maandamano kutoka kwa upinzani. Licha ya kuwa mataifa mengi yamekosoa hali ya kisiasa iliyoko nchini humo, taifa jirani na lenye uwezo mkubwa wa kieneo la Russia limekuwa likimuunga mkono Lukashenko. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Mapigano makali kati ya vikosi vya Armenia na Azerbaijan yanaendelea hivi leo licha ya wito wa kusitishwa, wakati Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akionya Uturuki dhidi ya kupeleka wapiganaji kwenye eneo hilo la mapigano. Macron amesema kuwa ripoti za kijasusi zimethibitisha kuwa wapiganaji mia tatu kutoka makundi ya jihadi nchini Siria wamepitia Uturuki wakielekea Azerbaijan, akionya taifa hilo kwamba sasa limevuka mipaka. Amesema kuwa Ankara inahitaji kutoa maelezo kwa nini inamuunga mkono mshirika wake wa siku nyingi Baku kwenye mvutano wa eneo la Nagona Karaba linalokaliwa na kabila la Armenia lililojitenga kutoka Azerbaijan kufuatia mapigano makali katika miaka ya 90. Armenia na Azerbaijan wamekuwa wakizozania eneo hilo kwa miongo kadhaa, lakini mapigano yaliyozuka Jumapili iliyopita yanasemekana kuwa mabaya zaidi. Karibu watu 200 wameripotiwa kufa wakati kukiwa na hofu ya kutokea kwa vita vikali vitakavyohusisha mataifa kieneo ya kieneo yakiwemo Russia na Uturuki. Wakati mapigano hayo yakiingia siku ya sita hivi leo, wizara ya ulinzi ya serikali iliyojitenga ya jimbo la Karabakh imeripoti vifo 54 zaidi vya wanajeshi wake. Waziri Mkuu wa Armenia Nikol Pashinyan na kiongozi wa Azerbaijan Ilhan Aliyev wote wamekataa wito wa mazungumzo ya amani na shirika moja lisilo la kiserikali la Marekani linasaidia wakulima wadogo nchini Zimbabwe kuimarisha kilimo chao katika juhudi za kuongeza kipato pamoja na kuhakikisha usalama wa chakula nchini humo. Shirika hilo la Feed the Future Zimbabwe limesema kuwa wakulima wadogo nchini humo ni asilimia 70, na kwamba kuimarisha kilimo chao huenda kukarejesha hadhi ya taifa hilo kama kapu la chakula wa barani Afrika. Msikilizaji, radhi ya wazee ni bora kushinda mali, walisema wahenga waliotutangulia kufahamu lugha ya Kiswahili. Penye wazee haliharibiki neno ni miongoni mwa medhali zenye utajiri mkubwa wa hekima na maarifa kwa kila kizazi. Sio kwamba ni medhali za kutungwa kwa sababu wapenzi wa lugha ya Kiswahili wamependa lugha, hapana, ni medhali zenye maana kwamba wazee ni muhimu sana katika jamii tunayoishi. Lakini pia hao waliotunga methali walisema kwamba machozi ya wazee yanatonesha moyo, na umbali, unapoona mzee ama anapoona mzee kama ameketi chini ya mti kijana huenda sione hata apandapo juu ya huo mti. Ni msemo unaotumika sana kuwashauri vijana. Hii leo katika Live Talk tumetenga muda tuzungumzie maslahi ya wazee wetu katika jamii, katika familia, na katika mataifa yetu. Baba na mama zetu, babu au bibi au nyanya, unapopenda kulingana na mahala ulipo, kiswahili unachotumia na inajulikana lakini, nisisitize tu kwamba watu wazee ni muhimu sana katika jamii zetu. Ni nguzo muhimu, msingi thabiti na mwelekeo mwema. Kila mara pakiharibika jambo, vijana wanapovuruga mambo, wazee husuluhisha. Lakini kadiri miaka inavyosonga, nguvu hupungua mwilini, maradhi hupiga kinga ya mwili, wengine hupoteza uwezo hata wa kuona, miongoni mwa mambo mengine. Zimekuwepo taarifa za wazee wetu hawa kutengwa na kutopata msaada katika familia, jamii na hata serikalini. Zipo taarifa za hata serikali zetu kukosa kuwapa haki yao wale waliokuwa watumishi wa umma kiasi kwamba pesa zao za uzeeni hawapati ama hata zinaibwa. Changamoto na malalamishi yapo. Juhudi za kuwasaidia wazee wetu pia zipo, na tunajadili haya katika kipindi hiki kutoka Kilifi, pwani ya Kenya. Tumemwomba mzee wa jamii ya Kaya, Bwana Suma Kombe, kuungana nasi na akakubali mwito wetu. Levi Masereka ni mchambuzi wa masuala ya kijamii na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere, Uganda. Na kutoka Tanzania tumemwalika mkuu wa ama viongozi wa baraza la wazee eh, bwana Wales na, na vilevile tunaye Denis Mudie ambaye ni afisa stawi wa jamii mkoa wa Arusha. Asante sana wageni wetu, kukubali mwito kuweza kujadili swala hili kwa leo, na karibu katika kipindi. bila shaka bila shaka, basi nichukue nafasi hii kusema moja kwa moja karibuni sana, na katika mada yetu ya leo, tuangalie basi kwanza kabisa swala la msingi ambalo wazee wetu mnaangalia. Nikianza na Levi Masereka e, kutoka kule Uganda, pengine kwa upande wako tu tueleze kwa ujumla hali ya wazee, maslahi ya wazee yanazingatiwa vipi nchini Uganda, na utuambie tu kwa upande wako nini ambayo unaweza ukasema kwamba yanafanyika kwa, ya e, kwa wazee wetu kule Uganda. Asante sana. Uh, nchini Uganda kwanza ni kahaja kwa upande wa jamii alafu nizungumzie mm, mm, mm, upande wa serikali upande wa jamii kama mzungumzaji wa kwanza aliyotanguliza mada hii aliyosema wazee wanaangaliwa kama watu wenye hekima wenye maarifa na kweli panapoharibika jambo inaaminika kwamba wazee wanapokutana ndio wanasuluhisha wazee wanaaminika kama watu walio tumo, pia, na hekima kuhusu masuala ya utamaduni, hivyo wanaheshimiwa sana. Lakini pia a, wakati mwingine kunatokea masuala hasa akina bibi, akina babu, inatokea watu ambao wakiwa wamemiliki ardhi au mali, wanapozeeka watoto au wajukuu, wakati mwingine wanataka kuwakalia Vilevile eh, kuna wakati mwingine wanapotaka kujihusisha katika mambo tuseme mambo ya utawala au mambo ya siasa, unakuta watu wanaanza kuwatupia maneno. Kwa mfano ah, mzee we ume, umeshazeeka bado unatafuta nini? Maneno kama hayo wakati mwingine yanatamausha na ni maneno ambayo wakati mwingine yanawabagua katika jamii, lakini kwa ujumla wake wazee nchini Uganda wanaheshimiwa kama watu wenye hekima wenye maarifa. Kwa upande wa serikali mpaka uh, kufikia mwaka elfu mbili kumi na kumi wazee serikali ilikuwa haiwajali, lakini mwaka elfu mbili na kumi kuna eh, eh, shirika ambalo lilianzishwa ambayo wanasema Social Assistance Grant for Elderly kwa ufupi SAGE. Serikali ilianzisha kwa njia mojawapo ya kusaidia wazee ambao wako zaidi ya miaka sitini na tano lakini walipoanza walianza na wazee kutoka katika wilaya ndogo mwanzoni walianza na wilaya ya thelathini na tano e, kufikia mwaka elfu mbili kumi na tano mpaka kumi na saba wakaongezea ikawa wilaya ya sitini na saba Kufikia wakati huu wilaya themanini na moja, wazee kutoka katika hizo wilaya wanapewa elfu ishirini na tano kila mwezi, lakini hizo hela huwa zinaletwa baada ya miezi minne, na wanapowapa hizo hela wanafikiria kwamba zinafaa kuwasaidia kununua chumvi na sabuni. Kati ya wilaya ambazo ni zaidi eh, ya mia moja ishirini, kwa sasa ni wilaya themanini na moja. Na kigezo wanachotumia wanaangalia wilaya ambapo kuna watu wengi wasiojiweza. Vilevile nivijuzi mwaka huu bunge la Uganda lilipitisha na kuruhusu kwamba pawepo wawakilishi e, e, e, wa wazee katika bunge, na hawa wazee katika kila jimbo toke, yani, toke mtu mmoja ambaye anawakilisha wazee waze, ili wakiwa mwenyeni anaweza akawasilisha maswala ya wazee wales. Hebu tueleze masilahi yenu kama wazee, ukiwakilisha wazee, baraza la wazee nchini Tanzania. Naweza nikasema kwa kweli hakuna mzee ambaye analivika sana, kwa sababu hili swala linafanyika kwa kusuasua sana. Sera ilitungwa toka mwaka elfu mbili na tatu lakini mpaka sasa hivi haijatungiwa sheria. Kwa hiyo wazee wanakosa wapi pa kwenda, wapi waweze kushtaki, kwa sababu haina sheria. Kuna mambo ambayo zinatakiwa wazee tuyapate kwa kutegemea serikali yetu tukufu. mm. hawana uwakilishi katika vyombo vya maamuzi wakati walemavu wanauwakilishi na wanapewa mikopo, wanawake wanauwakilishi bungeni na wanapewa mikopo, vijana wanauwakilishi bungeni na wanapewa mikopo, lakini kwa sisi wazee hatuna. Kwa hiyo vitu kama hivi vinatufanya tunyong'onyee. Halafu kuna swala la upatikanaji wa ubora wa huduma za afya kupitia kwa wazee, inatengenezwa kadi kitu samaha wa matibabu kwa wazee lio zaidi ya miaka sitini. Matokeo yake niseme bila kuficha, bila ku nini, kwamba kwa, kwa upande wa madaktari wote wa Tanzania, sijui kwa sababu wenzetu ni wasomi, wamezielewa sana, hakuna usumbufu. Lakini usumbufu tunakwenda kuukuta kwa wale madispensari za dawa, kwa watu wa maabara, kwa watu wa nini, mtu wa dawa anaandikiwa. Unajua wa, wazee wengi ni wahanga wa sukari ni wahanga wa presha, na hawa yote hayo madawa kidogo bei yake iko juu. Daktari anamwandikia dawa hizo, mgonjwa anakwenda dirishani, wakiangalia waki dawa anasema hiza, kwa mfano inakosti shilingi thelathini na saba arufu, wanamwambia atoe nusu. Ukimwangalia mzee mwenyewe, wanamwambia atoe nusu shati alilovaa nadhani lilikutana na maji miaka mitatu iliyopita. Ukiuliza kwa nini huyu mzee unamwambia una atoe nusu, anasema kuchangia. Lakini hizi ambazo watu wa juu nadhani hawana habari nazo, wanazotumia ni watu wa hapa chini. Sasa kwa hali ya ubinadamu, mtu unashindwa kupeleka kulia sauti mbele, anasema kwa sababu mimi ni mhanga kesho au kesho atanifanya hivi, kutakuwa na kiimani cha kidogo, kidogo. Anajiumiza hivyo hivyo, aidha anaweza kurudi nyumbani bila kupata dawa au akapata mtu akamsaidia ambaye akimsaidia nusu dozi. Pia nimpe nafasi basi, eh, kutoka kule nchini Kenya, eh, Mzee Nzai Kombe, eh, ambaye anaweza kueleza hali ilivyo waze, kuhupane, kwa huduma za wazee kwa upande wako Kenya ukiwa eneo la Kilifi. Lakini tueleze tu kwa jumla, eh, unavyoona hali ya wazee na huduma kwa ujumla nchini Kenya, karibu. Naam, asante. Hapa nchini Kenya wazee mara nyingi huwa wanadharauliwa, na hili ni kwa sababu ya kukosa maadili na ushirika wa wazee na, na vijana. Mimi nikiongea naongea nikiwa nawakilisha wazee wakinijitenda na hasa sana kumekuwa na visa vingi vya wazee kuuawa kwa dhuluma za kuwa mambo ya uchawi, na tumeweza kufanya bidii ili kuweza kuleta wazee na vijana pamoja ili waweze kujua mzee ni mtu muhimu sana kwa jamii. Sasa tumekuwa na changamoto kwa sababu utakuta hata mtu anaenda kwa kanisa lakini bado anataja uchawi na imetelekea hali ngumu sana katika huo ushauri wa namna hiyo. Kupitia saa hizi, imefikia mahali sasa itakuwa na makoti ya kitamaduni ambayo yatakuwa yanasuluhisha mambo ya kijamii, na makoti yale unasasa kuwezesha kuleta wale wazee pamoja, ili waweze kutoa wa suluhu ya mambo ambayo yanatokea ya kwa jamii kwa so hivyo, nchini Kenya mipangilio ya wazee kwa serikali wanatambua kidogo kidogo, si wote lakini, sisi wazee wenyewe tumejipanga kuwa tuwe na mikakati muhimu ambayo itaweza kuleta umuhimu wa mzee, kwa sababu saa hizi hata ukiangalia mila na desturi za Kiafrika au za Kenya zimepotea, kwa sababu ya kuacha mambo ya kinyumbani na kuangalia mageni. Kwa hivyo tumekuwa na changamoto, ndiona mpaka juzi imebidi zizindue mahakama ya kitamaduni ambayo kwa mjitenda tunaita ni kambi ya kiama ambayo itakuwa sasa inaleta ule umoja wa ushirikiano kwa jamii. Kila sehemu kusikia, unasikia wazee wanauawa, pengine mambo ya mashamba. Mzee amelinda mashamba mpaka imefikia mahali pa kuwa sasa shamba liko na vijana wako pale na ukosefu wa kazi na bibi mzee aulize kama atapenda kuuza ili vijana waweze kupata manufaa. Akikataa wanamuua ili waweze kuchukua ile shamba na wauze watoto kwa, kwa hivyo kuna changamoto ambazo zinaendelea, na kama wazee tunang'ang'ana, ndio tumeonelea kuwa pia upande huu wa kuhusu sheria ni muhimu, kuwe na zile sheria ambazo za kulinda mambo ya mila na desturi na kulinda ile hesima ya jamii. Utatoa hayo mapendekezo, nipe muda kidogo. na kushukuru sana eh, kutoleza yale eh, changamoto ambazo mnakutana nazo eh, katika jamii yeah, nzima eh, wazee, asikate simu, lakini endelea kukaa kwenye laini ya simu tafadhali. Tunaye bwana Denis Mudie, yeye akiwa Arusha, hali kadhalika akiwa afisa ustawi wa jamii. Najua maswala haya unakutana nayo kila siku, na pengine wewe kwa upande wenu kama watu wa ustawi wa jamii, hizi changamoto umezisikia zikitajwa, maswala ya kadi za matibabu maswala ya changamoto za malipo, mapendekezo pengine ya wazee kuwa na uwakilishi na mikopo na kadhalika. Changamoto kama hizi mnazisaidia vipi au mnakwama wapi, pengine kwa upande wa ustawi wa jamii kuhakikisha haya yanachukuliwa na, na kushughulikiwa? Asante sana, uh, ndugu mtangazaji. Kwanza nipende tu kuwapongeza uh, wazee uh, katika kuwasaidia na kuwatunza wazee wetu. Tunazungumzia suala zima la uh, jamii yenyewe kuwajibika, lakini pia na serikali Yeah, yenyewe kuwatunza wazee wake. Sasa kwa upande wa, wa wa jamii, nitaanza na upande wa jamii na familia. Tumekuwa na changamoto ambayo hata mzee hapo unaona anaizungumzia eh. Familia ndiyo sehemu ya kwanza ambayo tunaamini mzee anapaswa kutunzwa, kama aliwatunza vijana, aliwatunza mtoto, basi anapaswa atakapofika umri ule wa, wa uzee ambao tunaita ni hatua ya mwisho ya ukuaji basi wale ambao waliwalea wanawajibika moja kwa moja kuhakikisha mzee yule anapata huduma na mahitaji yake ya msingi ya uzeeni. Hicho ambacho tumeendelea kusisitiza na kutoa elimu kwa jamii, kwa sababu tunakuwa na makao ya wazee, lakini sisi tunaelewa kabisa kwamba makao sio sehemu salama kwa sababu uh, wazee wanatoka kwenye ngazi ya familia, kwenye ngazi ya jamii, na hapa sisi ndipo tunapoanzia tunapozungumzia, serikali kama serikali peke yake haiwezi. Ni lazima jamii na yenyewe iwajibike, na ndicho tunachokizungumzia hapa kwamba tuendelee kutoa elimu kwa jamii, kwa sababu tumekuwa na mmomonyoko mkubwa wa maadili hasa kwa vijana na jamii kuwaangalia wazee wanapokuwa wamefika umri mkubwa, kwa hiyo wanawaacha. Na ndio maana leo ukija sasa, utamkuta huyu mzee amevaa shati ambalo alijafuliwa wiki mbili. Maana yake kuna watu wako nyuma yake ambao hawajachukua majukumu yao. Mimi mpaka nimekuwa mzee hivi sijawahi kusikia kwa nyumba za wazee ziko mahali popote pale, lakini fafanulia bwana mkubwa huyo kuwa nyumba hizo ziko mkoa fulani, nitashukuru. Lakini mimi mpaka nimekaa, nimefanya kazi, nimemaliza, nimekuwa nyumbani, sijasikia kwa Tanzania ina makambi ya wazee, ila Tanzania ina makambi ya watu ambao wana matatizo kwa mfano wa koma yapo makambi hayo, lakini ya wazee sitayasikia. E, mimi nimeliomba <tis> serikali, wazee wataisikia vizuri zaidi kama itawasaidia haya niliyoyasema, tupate nafasi japo watu wawili kwa uchache za uwakilishi katika vile vyombo vya maamuzi. Siwasemei vibaya maafisa ustawi wa jamii, lakini mara nyingi maafisa usafi wa jamii unapowapelekea shida wanakuwa upande wa ile management, hawawi upande wa mgonjwa, kwa sababu mimi nimekwenda kutetea wagonjwa kutoka nyumbani kwa dispensari tofauti tofauti. Nimekwenda mimi, napomsikia mm, mm, afisa usafi wa jamii kumweleza hiyo shida, inapoitwa yeye anakuwa upande wa wa management. Sasa najikota mimi na mgonjwa wangu. Ingelikuwa hawa ndugu zetu wanakuwa kweli pamoja na wagonjwa Nadhani kusingelikuwa na shida. Nam, wale sasa wajifunze hili mm. Wakisha jifunze hili walielewe kuwa wao ni wazee watarajiwa. Leo yanafanyika kwetu, na sisi hatupiganii kuwa tunufaike sisi, hapana. Mipigania haja anufaike hata mjukuu wangu atakapokuwa mzee. Lakini sisi ndio tue tumenufaika nufaika nayo waliodai uhuru na mwalimu hakuna aliyenufaika kama wanavyonufaika wa sasa hivi, ambao wako wamekikuta chama kimeisha tengamaa hii kimepata uhuru, mwalimu ameondoka, hana manufaa nayo um... kwa hiyo ningeomba hivyo, lakini Mungu ajalie hawa ndugu zetu maafisa ustawi wa jamii, kama wana nafasi wamwombe rahisi atupe nafasi wazee kwenye uwakilishi katika vyombo vya maamuzi especially bungeni hata watu wawili tu katika nafasi zake kumi anazoteua watu, tutajua mahali pa kupeleka shida zetu. Wales, tum, tumekushikia Dennis, una loloto la kujibu? Yeah, labda ni msaidie tu mzee wangu Wale kwamba uh, tunapozungumzia makao ya wazee yapo Tanzania, tunayo Kigamboni uh, Nunge, tunayo fungafunga funga Morogoro, tunayo Manyara hapa yapo uh, Magugu, kwa hiyo tunayo nilitaka tu nimweleweshe hivyo, lakini labda labda nini, nini? labda Dennis, um labda ni kwa, kumsaidia kufafanua Wales, sababu ya kuita makambi amesema wa makambi. Ndiyo. Sio labda kwa kusema makambi ya wazee na wala si nyumba za wazee amemaanisha huduma ndani ya apana <laughs> <laughs> <laughs> <hatu>, wa, Wales <laughs> Wales, Wales, Wales, Wales waliwa waliwa subiri waliwa subiri waliwa subiri, subiri Dennis waliwe. Dennis subiri. Wallace. Yeah. Uh, nimekuelewa vizuri <laughs> kwamba makambi na nyumba za wazee ni mm-hmm. huduma ndio umefanya ukaweka katika makundi hayo ama ni nini? Ah, yeye kama ni ulimi wangu umeteleza tu, kwa makambi lakini nifuatia jinsi alivyozungumza yeye kuwa kuna makambi ya wazee <laughs> Oh, nime... Hapana, mimi ndiye ndiye <laughs> <laughs> alianza ajianza yeah, alisema kuna makawo, makambi kapu. ya wazee <laughs> ndio nikasema mimi sijawahi kuyasikia, lakini ninavyojua kuna makambi au nyumba za wazee za wale wakoma au Kibongoto, si TV na maradhi mengine ambayo yalikuwa ni isolation kwa ajili ya maradhi yale yalivyokuwa yanaaminika hapo zamani. Mambo gani? Wana mchezo pale, kwa sababu wazee sio kana kwamba mzee hana akili mm. Mzee ni <laughs> <limu tukama laughs> mtu kama mtu mwingine yoyote ni eh, nguvu za mm, kunyanyua vitu vizito kabisa eh, eh, akili imekuwa kubwa kuliko hata yule ambaye yuko kazini. Nabii, ni kweli kabisa. Tunasikia Dennis, umesikia kabisa <laughs> wachozungumza bado <baya. laughs> <laughs> mzee kwa sababu eh, ukiangalia nimemwelewa mzee Walesi, na ni mzee kweli. Maana yake hayo yalikuwepo zamani mm. Hata ukizungumzia eh, swala la ukoma ilikuwa ni zamani. Sasa hivi unaweza ukaona mapambano ya serikali dhidi ya ugonjwa wa ukoma kwa kiasi kikubwa sana mm. Uh, yaani huwezi ukazungumza au kufananisha na zamani, na yale makambi yote. Tunayo haya makao tunayoyazungumzia ni makao ya wazee. Kwa kwa basi, nipende kushukuru tu wazee washiriki wa nao katika matangazo yetu. Nipende pia kuwashukuru wasikilizaji wa wetu ambao tumekuwa wote kwenye sehemu hii ya nusu saa ya kwanza ya matangazo yetu pili la kusahau tafadhali, ungana nasi katika sehemu ya pili, hatujamaliza ambalo tunaendelea katika sehemu ya pili. Ingia mtandao wetu www voa swahilicom tuweze kukutana huko. Kwa niaba mwenzangu Kenis Bwire, jina langu ni Sandey Shomari. Asanteni, tukutane katika sehemu ya pili. Endele kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo yetu hii leo kutoka hapa Washington DC katika live talk leo. Basi tukimulika maswala mazima ya wazee katika jumuia nzima ya Afrika mashariki na ya kati hii leo, basi mjadala wetu unamulika ama kwa hakika huduma na msaada unatolewa kwa watu ambao ni wazee katika jamii baada ya kukosa nguvu za kuweza kufanya kazi. Umoja wa Mataifa unataja mtu mzee kuwa mtu ambaye ana umri wa miaka 60 kwenda juu. Anapofikisha hapo, mtunze ujue na nguvu zake zimeanza kupungua. Sande, tuangazie maoni ya wasikilizaji wetu walivyoandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili. Msikilizaji, endelea kuandika maoni yako, na tutayasoma kadhiri tunavyosonga mbele, sande. Ha, basi moja kwa moja nianzie wapi? Naanza hapa na David Osario Monda, mchambuzi wetu huyu, mchambuzi wetu huyu amekaribu karibu sana, anasema mimi nafikiri kwamba wazee wengi Afrika hawajipangi pasavyo kwa maisha yao wanapostaafu wengine wanapoteza mali ya ujana wao kwa uwekezaji butu, wengine wanasema wanastarehe kwa leo bila hata kufikiria kesho, na wazee wengine wanafanya watoto wao kuwa ndio bima yao ya uzee. Sasa wanapofanya hivi, wanasahau kama watoto wao pia watakuwa na majukumu yao chungu nzima. Lazima Afrika wazee wafikirie maisha yao ya uzeeni, wajitegemee. Haya ni david monda. Rashid bora anasema yupo Kenya kaskazini ya pwani, anasema msaada unaotolewa kwa wazee wetu ni kama kejeli tu, kwa sababu msaada unafikia wazee baada ya muda mrefu, mbali na ratiba ya serikali iliyowekwa. Ratiba ni kinyume na matendo, na pia huo msaada bado una wamenya ama unapunguza, hauwafikii ukiwa sawa na kiwango ambacho serikali imeahidi. Maoni yake rashid bora akiwa kaskazini ya pwani ya Kenya. Ninaye pia hapa gwiji Kuchi Jogo Mkongwe, anasema yeye pia anaitwa Baba Chariti huko Morogoro. Anasema kiukweli wazee hawathaminiwi sana, waze wetu, kawa. Ni vyema wazee wetu wakawa wanakumbukwa, kwani mchango wao mkubwa katika taifa lolote lile, na maana hiyo ni hatia au ni kila mtu ajue kwamba atafikia hiyo hatua ya uzee. Nakamilisha na Goodluck Bereda. Bereda natanguliza na salamu kwako sande na kwangu Bwire. Tunasema asante, salamu tumezipokea. Uh, Goodluck anasema kwangu mimi, naona wazee wengi wa Afrika hawapewi haki zao za msingi, hususan upande wa huduma za afya. Wazee wetu wa ambao wako katika jamii wakienda kwenye vituo vya afya, kwa kweli hawapewi kipaumbele na kupewa huduma kwa haraka inavyostahili. Uwepo wa wazee wetu hapa Afrika ni faida sana, maana hutufunza mambo mengi sana, mojawapo maadili. Vilevile mzee hutupa baraka njema, kila mtu ana jukumu la kumtunza bila shaka. Asante sana wale wanatua maoni yao kupitia mtandao wetu wa www.facebook.com. Endelea kufanya hivyo. Levi Masereka, wazee nao pia wanapata matatizo kama aliyotaja Suma kuhusiana na swala la ardhi nchini Uganda, kwa kweli ni changamoto kubwa kama alivyosema sasa, hasa vijana wengi wa siku hizi wao wanadhani kwamba ni kamna kwamba ni lazima wapate ardhi kutoka kwa wazee wao au bibi zao au babu zao. Kwa hivyo kama alivyosema ni kweli, wakati mwingine mzee anapozeeka, wao wanalichukulia kama kwamba ni haki yao kunyakua hiyo ardhi kutoka kwa mzee wakati mwingine hata unakuta wazee wameshawagawia, wanauza alafu tena wanatarajia kwamba lile gari ambayo mzee amebatiza tena wauze. Anapokataa utakuta wamempangia njama wa kumuua, au hata wakati mwingine baada ya kuwagawia, anapohitaji malezi kutoka kwake, kwa sababu hawa wanasikia miaka, wakati mwingine wanatarajia kulelewa na vijana au watoto wao au wajukuu wao hawawajali wajali, wengine wanataka labda ki... akipatwa na ugonjwa fulani afariki mapema ili wapate kugawanya hiyo ardhi. Ni changamoto kubwa kama alivyosema, na ndivyo ilivyo hali, ndivyo ilivyo hapa nchini Uganda. Eh, Sande, unayasikia hayo mambo? Yaani kijana aombe mzee wake apate ugonjwa afe ili apate ardhi ardhi kwa kweli ni hali ya kushtusha sana huko, uh, nchini Uganda kwa hali inavyofanyika, lakini pengine unakuta Bwire, mambo haya yanatokea hata maeneo mengine e, kwa staili nyingine tofauti, ambapo unakuta vijana wanatafuta wazee wao waondoke, ili zile mali zilizokaa pale waweze kuondoka nazo. Kwa hiyo ni jambo la kusikitisha. Wazee wetu wanatakiwa waenziwe, wasaidiwe, wapewe msaada, lakini hiyo unakuta ni changamoto. Suma uh, umezungumzia kwamba wazee wa Kilifi nao wanasakamwa na vijana, wanahisi kwamba kama linatokezea jambo la ghafla ambalo labda limemwondoa mwingine uhai, mwingine hajafanikiwa, fikira zake zinaanza kumweleza kwamba kuna uchawi mahala fulani, na, na yani mzee anahusika, yaani imegeuka mzee sio mshauri tena, ni mchawi. Ndio hilo ndio jambo linaendelea, na ni kama limepita mizizi kwa sababu tukiangalia tukiangalia ile hesabu ya wazee ambao hata wana kwa mwaka wanauawa kwa sababu ya tuhuma za uchawi, kwa mwaka wazee wanauawa karibu mia mbili, ambapo sasa tumejaribu kuingia chini kabisa kuangalia, je, shida ni nini? Ndo tukaona tukaonelea haya mambo ya hawa vijana, maanake mara nyingi wakisema mambo ni ya uchawi. Uchawi hauanzi sasa, ulianza kitambo lakini kwa kote hakujulikana kuwa kuna mambo ya uchawi. Takula ushauri mzuri, ndio hilo jambo. Tukaingia chini, tukaonelea kuwa ni muhimu tuwe sasa, tutakuwa na mipangilio ya sheria hizi za mila na desturi, hiyo zikaletoa wazee pia. Jambo la shida za mashamba liweze kutatuliwa. Hivi inavyokwambia, tuko na sehemu ambayo tunaweka wazee, ambayo tumeweka ni kama ni nani sehemu ya kuweka wazee. Mtu kama mzee hampendi, tunamweka pale ili asiuawe. Tumekuwa na changamoto hiyo, na tumeuliza serikali waweze kusaidia hii hiyo sehemu, lakini pia tunaendelea sisi wenyewe tumejipanga. Kwa hivyo ni mtu akimwambia mzee wake ni mchawi, tunamchukua tunakuja tunamweka, halafu tena hao hao wanampata tena tena, wanakuja kumtaka, wanasema tulikuwa tunasema ni mchawi lakini kumbe sisi tunaonekana tulikuwa tumekeuka mambo fulani. Kwa hivyo kuna elimu pia inatokana kwa jamii, wafunzi maanake mambo ya mila ndiyo yamechangia sana. Watu vijana wengi hawaijui kuanzia miaka arobaini kuja chini, na hilo jambo tunaliangazia <laughs> na saa hizi mahali imefikia ni kama tunataka msaada ambao utasaidia ili kulinda mzee, maanake mzee ni mtu muhimu sana, maana ndio mazingira ya nchi. Eh, Mzee Wallace, Um, yeah. Yapo pia wale wazee wapo pia wale wazee ambao wamefanya kazi serikalini miaka mingi wakamaliza wakasema, yeah. na tupumzike, tuwapishe wengine nayo wakafanye kazi. Lakini katika nchi nyingi za Afrika Mashariki, kupata yale marupurupu, kupata yale malipo ya uzeni, wanakwenda kupanga foleni, miaka mingi hawapati, wengine wanaaga dunia hata kabla ya kupata mm. hizo pesa. Je, hili pia linakuwa ni miongoni mwa swala ambayo wazee Tanzania munayapitia na mmewahi kuyawasilisha mahala yalishughulikiwaje? Mimi kabla sijajibu swali lako nataka mm -hmm kumuuliza ndugu yangu Dennis kuwa ana uhakika kuwa sheria inafanyiwa kazi Dennis, kamjibu mzee Wales. Asante sana ndugu mtangazaji, ninapomwelekeza hivyo au ninavyoelezea hivyo, maanake ni vitu ambavyo sisi kama uh, maafisa lakini pia wadau mbalimbali wameendelea kuiomba serikali kuona umuhimu wa sheria hii ya ya wazee, na bado serikali inaendelea na mchakato wake, na mwisho wa siku tunaamini sheria hiyo itafika na itatoka. Na yeye kama ni kiongozi wa baraza, nina uhakika analielewa hili. Tunasema tu labda inachelewa, lakini wanajua kabisa kwamba uh, sheria hii ipo kwenye mchakato. Eh, sisi tunayapokea tuna yote hayo kama baraza, lakini sheria nikuwa najaribu kumsaidisha ndugu yangu kuwa sheria inazaliwa na sera. Sera ya elfu mbili na tatu na kumi na saba ambayo ndiyo mpya aliyoifanyia marekebisho waziri Simbachawene bado haijapita haijapita kwa maana kwa mwezi wa tatu tulikuwa Dodoma kuipitisha hii sera ili iweze kutungiwa sheria. Foramu haikutimia ya mikoa yote, kwa sababu ni swala la kitaifa, ilikuwa iundwe. Kuna amkoa ma, mingine haikufanya uchaguzi mpaka wa mkoa, ili tupate wa taifa, viongozi wa taifa. Kwa hiyo ndio ninapompinga bwana mkubwa yule anaposema kuwa sheria inafa, inafanyiwa kazi haiko kwenye mchakato huo sasa hivi, ila tuko katika mchakato wa kuitengeneza sera hii, kuirekebisha, kuifanyia marekebisho ili izae sheria. Sheria ndio ije ianze kutumika, na hicho kitu bado akichafanyika. Hii sheria kwa kifupi tu ina nini hasa mm -hmm. ambacho mnatengeneza? Ah, suala la sheria nafikiri sipo katika nafasi nzuri ya kuweza kulizungumzia kwa sababu lenyewe lipo kwenye ngazi zetu za juu lakini ninachokijua tu ni kwamba ni, ni kilio ambacho kimeendelea, uh, wazee wetu wameendelea kulilia, lakini pia na sisi tunaosimamia huduma hizi tunatamani kuwepo na sheria kama hiyo, kwa sababu itakuwa imegusa mambo yote ya msingi na role ya kila mtu katika kuhakikisha basi maslahi ya mzee yanalinda. Levi Masereka, pale Uganda, hebu tueleze tu kwa upande mmoja, tumesikia hizi changamoto kutoka eh, Kenya. Eh, kuna kitu kizuri wamefanya hapa cha kuwa na mahakama ya kitamaduni pengine kwa upande wa Uganda, kutokana na changamoto hizi ambazo wazee wanakutana nazo, kuna namna yoyote ambazo mmefanya kuzishughulikia e? pengine kwa upande wa serikali nini ambacho wanafanya, na kwa upande wenu labda kuna yapi ambayo mnafanya kusaidia hizi changamoto wazee wanazokutana nazo? Serikali ya Uganda imeanza kufikiria juu ya jinsi wanazofaa kusaidia wazee vilevile. Uh, kuna kupitia kwenye shirika la, la, la uh, wanasheria kuna chama ambacho wameanzisha. Kuna shirika ambalo wameanzisha ambalo linaitwa uh, Justice Center. Justice Center ni shirika ambalo linahusika na kusaidia watu ambao hawajiwezi, watu ambao wanahitaji msaada, na hasa hasa wanasaidia wazee na wanawake. Na kwa mfano, kuna vitendo ambavyo vimekuwa vikitendeka, kama viotaja mwenzetu kutoka kilisi pale ambapo unakuta mzee msiba unapotokea kwenye kijiji, tuseme kwa mfano mtu labda ametaata kwenye ajali, alafu anaanza kushuku wazee ambao wako pale, labda tuseme labda walikuwa wamesha eh, vutana kwa ajili ya masuala kama ya ardhi. Mtu ambaye anatuhumiwa mwanzoni anakuwa ni mzee. Kwa hivyo, chama hiki cha Justice Center, ni mzee akikimbilia pale, ni shirika ambalo linawasaidia bila malipo yoyote. Vile vile, serikali kwa mfano, e, polisi, mfano kwamba, kuna, kwa mfano polisi huwa wanawasaidia mfano ukikuta kwamba kuna pale ambapo mzee anapigwa kwa kumtuhumu tu kwamba ameroga au labda vijana wanataka kunyakua ardhi yake e, serikali huwa inaingilia, hasa hasa mahakama, naona jinsi inavyowasaidia, lakini kuna changamoto wakati mwingine hawa watu wanapokimbilia mahakama au shirika la polisi kuna suala la, la, la, la, la, la ulaji rushwa. Nakuta labda hata mzee akiwa amesingiziwa au ametendewa vibaya, lakini yule aliyemtendea vibaya anapoingiza masala ya rushwa. Mfano, kuna mchungaji mmoja ambaye alikubaliana ali na biikize mmoja kwamba ampe mahali areni tu ajenge pale kanisa, alafu akamwomba akasema, mama, kuna watu ambao wanakuja kutoka nje watanisaidia, naomba uweke sahihi kwenye karatasi hizi. Mama aliposaini, kumbe yule baba sasa akaanza kufuatilia masuala ya kugeuza ardhi ya yule mama, aigeuze hiyo ardhi yake, lakini mama alihangaika, anaenda huku na huku, nakuta kwamba masuala ya lajirushwa, hao watu wakati mwingine wana kukosa mm -hmm, usaidizi kama mm -hmm, inavyotarajiwa lakini na mara nyingi kuna wale ambao wanasaidiwa wana na unakuta wana kwamba wanatendewa haki. Suma, umeelezea changamoto ambazo wazee wa Kilifi, wazee wa Mombasa, ambao ni jumulisho la wazee wa Kenya, wazee katika jamii zetu wanazopitia serikali inafanya nini kuwalinda hawa wazee wetu? Uh, zile jumba ambazo tumesoma ujumbe ambao umeandikwa, tumeshauriwa tuwalinde wazee, ndio hekima ya jamii yetu, ndio msaada. Tunapovuruga vijana tunawatafuta, tunawakalisha, wanatushauri. Serikali inafanya nini kuwasaidia angalau kiuchumi ama maslahi yao, kuwalinda kiusalama na mengineyo? Okay, jambo la kwanza serikali imeweza kutenga hazina ya wazee ambao wa wanawapatia baada ya miezi mitatu. Na ule ile mipango ambayo walifanya kuchukua wale wazee, serikali pia si tayari tunaelaumu kwa sababu haukuchukua kuchukua katika njia mzuri. Mpaka saa hizi kuna wazee wengi ambao hawapati zile pesa na wale ambao waliandikwa, hata wengine hawa- hawakufikisha ile miaka ambayo ilikuwa inatakikana. Kulipoulizia ile idara husika, walisema kulikuwa na matatizo kidogo na, na mipangilio ile ambayo ilikuwa imepangwa ilienda katika njia ambayo si nzuri, mpaka sahizi wanarekebisha ndo waanze tena kuchukua wazee. Kwa hivyo ile mipangilio ya kuchukua wale wazee katika hali ilangala kuwasaidia kitu kidogo ambayo wanapata, manake wanalipwa shilingi elfu mbili kwa kila mwezi. Sasa ni baada ya miezi mitatu au minne ndo ile pesa apate yote ile mzee. Jambo lingine la kiusalama, hakuna mikakati ambayo inaonyesha kuwa mzee analindwa. Na hili jambo tumeweza kujipeleka hata kwa kwa kwa human rights ili kuweza kueleza katika hii hali ya, ya, ya wazee wetu, lakini hakuna mipangilio mizuri ambayo inalinda wazee. Hii ni changamoto sana, hasa kwa wazee wetu wa Kenya, maanake hakuna mipango ambayo ni ya kudumu na mikakati kwa hivyo sisi wenyewe tumejitolea na kila mara tunaombea kwa vyombo vya habari kuwa wazee lazima tuwalinde. Ndio sahizi tukaona kuwa kila sisi bado tunaombia serikali lazima tujipange chini, ili tuweze kuangalia zile mbao zitaweza kulinda wale, ili tuweze kuelimisha vijana. Kwa hivyo kwa upande wa serikali hawajibiti, na nimpangilie wanaoipanga hawawezi wakateremka chini, wakakuja wakashirikiana, wazee wakaona <MANDOösuousen> tutachukua vipi hawa wazee ili waweze kusaidia. Kwa hivyo kuna malalamiko kulingana na serikali, kulingana na mipangilio ya wa kunda wazee. Naam, suma wazee wenyewe wanazungumza hapa. Sande Msereka, kabla sijakuja, Sande una swali pia la kujibu hapa <laughs> si kwamba wee ni mzee hapana, lakini unafahamu maslahi ya wazee. Levi Masereka, zipo taarifa, zipo ripoti kwamba wazee ambao waliai kuwa watumishi wa umma wanapofanya kazi wakifika umri wa kustaafu miaka sitini, hamsini na tano, sitini na tano, kulingana na taifa lile ambalo mtu yupo katika nchi zetu, kupata zile pesa zao za uzeeni inakuwa ni kama kupanda mlima Kilimanjaro, kupanda mlima Everest, kupanda mlima Kenya, inakuwa ni vigumu kuzipata. Je, tetesi kama hizi, ripoti kama hizi pia zipo Uganda? Ni kweli zipo, na unaposema kweli, wazee wanaumia sana, ni changamoto kubwa. Kwa mfano huku Uganda sio miaka sitini na tano lakini ni miaka sitini. Mzee anapostaafu namkuta anahangaika, anazungushwa. Hata hizo hela zinapokuja, wakati mwingine zinakuja nusunusu. Kwa hivyo ni changamoto kubwa huku Uganda, zipo na mpaka sasa wazee wanaumia, amesema Levi Sande. Shomari, nilikuambia nina swali kwako, tueleze uh, hapa nchini Marekani mtu ambaye anatajwa kama mzee katika kulingana na jedwali la Umoja wa Mataifa miaka sitini, maisha yake yanakuwa ni maisha ya namna gani? Kwa sababu hapa tunajua maisha ni kila mtu kujitegemea, fanya yako, ondoka, huwezi mtegemea mtu mwingine. Anapofikisha umri huu mzee anaishi vipi hapa Marekani? Naam, bila kama ulivyosema. Lakini wengi kama unavyozungumza, wazee wanajumlishwa kwanzia miaka sitini, lakini ukiangalia hapa Marekani katika watu wanaofanya kazi wengi, wapo bado kazini katika umri huo wa miaka sitini, sitini na tano kwenda juu, lakini kuna mfumo maalum bila shaka wa kuwahudumia wazee. Kama unafahamu, wazee wengi wapo, wengi ambao wana umri mkubwa sana tu hapa Marekani, miaka themanini, tisini, wengine mpaka mia, ambao wapo kwenye nyumba za wazee na hawawezi tena kuendelea kufanya kazi za kawaida kama watu wengine. Sasa kuna mfumo maalumu ambao upo hapa kwamba akishafikia umri ule hawezi kuendelea kufanya kazi, basi atakwenda kwenye nyumba ya wazee. Na nyumba ya wazee nakuwaje? Ile nyumba ya wazee nakuwa pale sio na kwamba anakwenda tuka anavyotaka yeye, lakini hela yake ndio itakayompeleka pale kwenye nyumba ya wazee, kutegemeana na kiasi gani ambacho yeye aliweka kama akiba yake ya uzeeni. Kwa hiyo wale wenye akiba za kutosha zaidi wanakwenda kwenye nyumba ambazo pengine zina gharama zaidi, nyumba ambazo zina michezo eh, nyumba ambazo zina wahudumu, nyumba ambazo zina manesi eh, nyumba ambazo zina huduma zote za msingi ambazo mzee anazihitaji. Anakuwa anakaa pale, ana chumba chake, ana kitanda chake ambacho anakilipia kila mwezi lakini unakuta zile huduma zote za msingi ziko pale, akihitaji kupata huduma za kisaikolojia pia wapo watu wakuzungumza naye wakati kama ule. Kama hana pesa, kama hajaweka akiba ya kutosha, kama hana akiba ya, ya kutosha, hapo ndio panapokuja na changamoto kwamba hizi nyumba zitakuwa na gredi tofauti. Kuna nyumba za hali ya juu sana, kuna nyumba zingine ambazo hali yake si ya, ya juu, zina hadhi ya chini ambazo atalipa pengine gharama ya chini zaidi kuweza kwenda kule. Sasa zipo nyumba kama hizo ambazo wazee pia wapo wanapata huduma lakini tofauti ni kwamba Bwire, kuna nyumba ambazo ni za gharama za juu na nyumba ambazo gharama zake ni za chini, na ikija katika kupata huduma za umma, katika tuseme usafiri, katika kupata msaada wa serikali, bima ya afya na, ama kwa hakika kuna fedha ambazo mtu anakuwa ame, ameweka kwenye wanaita huduma au hela ya jamii, social security, na unafahamu hii pia pesa yako ambayo unakatwa kila wakati, hii ambayo itakusaidia wewe sasa utakapokuwa umeingia kwenye ule umri wa uzeeni. Sasa zile fedha ambazo mtu ameweka wakati anafanya kazi zinamsaidia kwa sababu kila mwezi anakuwa anapata kiasi fulani cha fedha ambazo zinapewa awezi kujikimu. Hali kadhalika kama unavyosema, zipo huduma za umma ambazo e, zinasaidia wazee baada ya kufikia ule umri wa kustahafu. Sasa huduma zile ziko katika maeneo mbalimbali, kwa mfano kwenye huduma za kununua dawa. Eh, unapokwenda kupata dawa, sasa una umri fulani kwamba wewe kama Bwire umri wako ni miaka sitini na tano, basi unapewa punguzo la umri huo. Kuna wale ambao wanakwenda pia kwenye, ukiacha hata huduma za, za dawa, kuna huduma hata za kawaida za kijamii, kwenda kwenye maduka fedha ambazo utalipa wewe Bwire na wale ambao wana umri mkubwa wana sehemu ambao wanapewa kwamba okay, kwa umri huu mkubwa kwa duka hili basi atalipa kiasi ambacho kina punguzo la aina fulani. Suma amezungumzia kwamba nchini Kenya wanalipwa dola ishirini nafikiri Levi pia akazungumzia kiasi kama hicho, kinachukua muda wa miezi tatu, miezi minne ndio zikuje hapa. Je, wazee wanapewa kwa mhutasari? Kwa muktasari, nafahamu kwamba hapa wazee wanapewa, wanachangamoto changamoto zao wa ambazo wanakutana nazo Siwezi so, kusema kwamba kila kitu cha wazee kimekaa safi kabisa, la hasha, lakini wanapewa fedha zao. Siwezi so, kutaja na kiasi gani kwa sababu sikifahamu, lakini najua kwamba wanapewa huduma maalum au wanapata eh, kiwango fulani ambacho eh, kila mwezi wanajua hichi ni cha kwao, kwamba katika zile nzo sehemu za social security, kwamba najua hii ni hela yangu ya hifadhi ya jamii, basi kila mwezi ile hela yake inatumwa eh. Lakini pia ningependa kuuliza tu eh, kwenu wote, nianze na Bwana Masereka katika mm, huduma za uh, hizi za manyumbani kwa wazee au kuwa na sehemu ya wazee kwenda, maana we, wazee wengi wanakutana na upweke majumbani. Kuna kitu ambacho pengine nimesikia katika nchi kama Tanzania watu wameanzisha. Je, kwa upande wa Uganda na pengine tutamsikiza e, mzee Suma kule Kenya. Kwa upande wa Uganda kuna huduma kama hizi za ambapo wazee wanaweza kwenda kupata huduma za kuhudumiwa kama hali kukutana, kupewa vitu vya kawaida, michezo na kadhalika? E, kwa kweli hilo sijawahi kulisikia hapo Uganda. Ni kweli ni kweli, nilipofika Tanzania niliona niliona hilo, lakini Uganda kwa sasa hizo huduma hazipo, isipokuwa tu yale machache tuliyozungumzia hela wanazopewa ikiwa. E, mzee anapewa huduma, labda ni kwa mtu tu kujitolea na kufikiri, labda mjana atakuja, labda atangulia pitisho, labda mkiwa kwenye, labda kwa mfano, mko benkini, kiwa kuna foleni, anasema kwanza tumpe fursa mzee, lakini hakuna mpango maalum ambao upo kama ilivyo Tanzania. Bwana Suma, Kenya je, kuna huduma kama hizo kwamba akifikisha umri tuseme sitini, sabini, nguvu zimepungua, uh, wajukundi wanamsumbua nyumbani, vijana tumehamia mijini, naweza chukua huyu mzee tukamweka mahali na akapata msaada? Kenya hakuna huduma kama hiyo. Kenya, kwa kusema kweli, wazee wameachiliwa kabisa hata ikizidi sana ni wazee wenyewe ambao pengine ajitolea, simewacha kidogo ni tembee tembee, au nichukue baiskeli, lakini hakuna ile mipangilio angalau ya kujua kabisa kuwa wazee pia hupenda huduma ipatie moyo, kuonyesha kuwa pia yeye ni mtu ambaye bado anastahili ana kuishi, na pia anatakikana aishi katika mazingira mazuri katika mwili wake. Kwa hivyo hakuna hiyo mipangilio kabisa ya kujaribu kupanga kuwa huyu mzee akifika mahali fulani, anatakikana ya au yatawekwa katika mipango mzuri. Kuna ile wale ambao ameritaa, utakuta pia hao ni kama wanachanganyikiwa kwa, kwa sababu mazingira ya wale wazee wenzao wengi huwa ni wale ambao hawana miundo msingi katika hiyo mipangilio ya maisha. Naweza ona mtu ameritaa pia yeye naye, umwone amechukuliwa na hayo mazingira mpaka naye unamwona hawezi shauri mwenzake, akamwambia basi, natakikana pia tuwezi chukua mazoezi hatufanya hivyo, wanafanya kuona pengine aone mzungu amekuja, mzee anakimbia mara anapeleka beseli, wanaona kama hiyo ni kama sarakasi, kwa sababu hawaelewi kuwa kuna umuhimu wa mzee pia kuwa anaweza kuwa, kuwa na mazoezi. Serikali haijakuwa na mikakati ya kujaribu kuelimisha wazee kuhusu hiyo mipangilio wala kuwawekea sehemu fulani, angalau wazee kidogo waweze kusoma wenzao vile ambavyo wanafanya. Kwa hivyo mipangilio ile ambayo ni ya kulinda mzee au ya kujipanga vizuri kusi wazee Kenya, hiyo mpangilio haijaanza kabisa. Ningependa serikali ichukulie swala la kufundisha vijana jinsi ya kujitayarishia maisha ya wazee vilevile, vijana wafundishwe jinsi ya kuhudumia wazee. Ikiwezekana pia mashirika yaanzishwe ambayo yanahudumia maslahi wazee na zile hela wanazopewa kama mwenzetu wa alivyosema, kwa kweli ni kama kuwasimanga. Ni hela ndogo, ukiangalia elfu ishirini na tano kwa mwezi alafu apewe baada ya miezi nne kama laki moja hizi za Uganda, ukibadilisha kwenye dola ni kama dola ishirini ni kama kweli, ni kama kuwabeza. Kwa hivyo niliomba hizo hela ziongezewe vijana wafundishwe na vilevile wazee pia nao wanahitaji huduma za kisaikolojia. Unakuta kwa mfano benki nyingine zinawabagua, afikisha miaka fulani, huyo hapewi mkopo, na ningependa mambo kama hayo serikali yaangalie, na jamii pia iyachukulie kama maswala muhimu wanapozungumzia maswala ya wazee. Mzee Suma, hii tunaotaka ni serikali iweze kuwa na miundo misingi ambayo itaweza kuweka mipangilio mizuri ya kulingana na mzee, vile ambavyo atakuwa ana, ana, ana, ana, ataweza kupata manufaa. Na pia tunataka iweze kutenga vitengo maalum hata vya bunge. Huku kwetu tuko na mabunge ambayo ni ya, m, m, mabunge matatu ya kaunti ya ya, ya ya county na kuna senate na kuna hiyo ya national ambapo sasa kuwe kuna mwakilishi wa mzee ambaye anaangalia haki kama zinafanyika, na je, kuna mipango gani ambayo itakuwa inasukumwa ili mzee au pia yeye anaweza akaishi katika mipangilio mizuri ili huku chini, tunataka serikali tuweze kushirikiana hizi hizi sheria ambazo zinaingilia katika itikadi ambazo watoto wakosa kuielewa viweze kuboreshwa. Kwa hivyo kuwezi kuwa na kampeni ya mzee alindwe. Hiyo ndo mambo ambayo mi naongea. Asante sana. Sande, unapokamilisha, tunafahamu kwamba kila mwaka unapofika, kila mtu husherehekea siku yake ya kuzaliwa, na siku zote tunamwambia tunakuombea, miaka mingi uishi, uone wajukuu vitukuu, uone kizazi chako mpaka sijui meno ya ng'ooke yote, mm -hmm. Yaani uone dunia kwa ukamilifu wake, maanake sote tunaomba tuwe wazee angalau siku moja. Unavyomtendea mzee leo, basi na we ujue walionyuma watakuja kutendea. Malizia kipi? Bila shaka bila shaka, niwashukuru sana washiriki wetu wa leo kwenye Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tulikuwa naye mchambuzi na mwanaharakati kutoka nchini Uganda, Levi Masereka, hali kadhalika Suma Nzai, mzee wa kaya kutoka kule nchini Kenya na kutoka Tanzania. Nichukue nafasi hii kuwashukuru sana Mzee Wallace Mwakikalo Mzee Walis Mkikalo, asante sana, ambaye ni mwenyekiti wa baraza la wazee wilaya ya Kinondoni. Hali kadhalika ni kushukuru sana bwana Denis Mudi, afisa wa ustawi wa jamii kutoka Arusha, Tanzania. Asante sana kwa muda wenu na kushiriki nasi katika live talk ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Basi kutoka Washington DC, eh, ni mshukuru upande wa pili Aida Isa hapa studio. Jina langu ni Sandey Shomari na washukuru wote kwa kushirikiana nasi na nimeshirikiana na mwenzangu Kennes Bwire. Tunawatakieni wote usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.