Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa. Inaanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja ya nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 kule Kisangani nchini DRC, bila kusahau 104.3 Kigali, Rwanda. Ninakukaribisha leo. Ni mimi Sandey Shumari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea kipindi cha marudio cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari muhimu za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Serikali ya Sudan na makundi ya waasi leo yametia saini makubaliano ya amani yenye lengo la kusitisha miongo kadhaa ya vita vilivyosababisha mamia ya watu kuuawa. Wakati wa sherehe hizo waliimba na kucheza ikiwa ni ishara ya furaha kufikia mchakato huo. Mkuu wa jopo la upatanishi Tut Glutak amesema leo tumefikia makubaliano, tuna furaha, tumekamilisha kazi yetu. Mawaziri na viongozi wa nchi jirani ikiwemo Misri, Qatar na Saudi Arabia walihudhuria sherehe hizo huko Juba, mji mkuu wa Sudan Kusini. Huu ni mkataba wa amani uliokuwa ukisubiriwa kwa muda mrefu kati ya Khartum na muungano wa vikundi vyenye silaha unaoitwa Sudan Revolution Front uliotiwa saini Juba, mji mkuu wa nchi jirani ya Sudan Kusini, baada ya mazungumzo ya miezi kadhaa. Ikiwa makubaliano hayo yatadumu, itarahisisha pia Sudan kuingia katika utawala wa kiraia baada ya kupinduliwa kwa kiongozi wa zamani wa kijeshi aliyekuwa na nguvu Omar Al Bashir Aprili 2019. Lakini wachambuzi wanakumbusha rekodi ya kushindwa mara kadhaa kwa mchakato wa amani Sudan, harakati za waasi na vikwazo vingine muungano wa SRF unajumuisha jumuiya ya haki na usawa na jeshi la ukombozi la Sudan la Minni Minawi, wote kutoka mkoa wa magharibi mwa Darfur ambapo watu wapatao laki tatu wameuawa tangu waasi walipochukua silaha dhidi ya Kartum mwaka elfu mbili na tatu kulingana na takwimu za Umoja wa Mataifa, inajumuisha pia vikundi vya waasi kutoka majimbo ya kusini mwa Cordofan kusini na Blue Nile ambapo mapigano yalizuka mwaka elfu mbili kumi na moja baada ya masuala ambayo hayajasuluhishwa kutokana na kusababisha vita vya wenyewe kwa wenyewe vya kati ya mwaka elfu moja mia tisa themanini na tatu hadi elfu mbili na tano na kupelekea Sudan Kusini kujitenga. Mkataba huu ulikuwa unasubiriwa pia kwa hamu kubwa na mataifa mbalimbali. Mfanyakazi wa zimamoto na watu wengine kumi na tisa wamekufa Ufaransa na Italia baada ya dhoruba kupiga kwenye nchi hizo mbili na kusababisha mafuriko makubwa yaliyoharibu barabara na nyumba. Maafisa usalamu, wa usalama wamesema dhoruba hiyo imepiga katika vijiji kadhaa kwenye Nice, mji wa Nice Ufaransa. Meya wa mji huo Christian Estrosi amesema hilo ni janga la mafuriko mabaya kuwahi kutokea katika eneo kwa zaidi ya mwongo mmoja. Amesema barabara na karibu nyumba mia moja zimeharibiwa kabisa na maji. Takriban watu nane hawajulikani walipo Ufaransa, ikiwemo wafanyakazi wa zimamoto wawili ambao gari lao lilichotwa na maji ya mto yaliyofurika. Hiyo ni kwa mujibu wa mashahidi wa eneo hilo. Baada ya rais wa Marekani Donald Trump na mkewe Melania kuambukizwa virusi vya korona, baraza la usalama Ijumaa liliamuru wafanyakazi wote kuvaa barakoa katika ikulu na kupunguza kwenda katika eneo la West Wing kama hakuna ulazima. Madaktari wa rais walilazimika kumpeleka katika hospitali ya kijeshi kwa ajili ya matibabu. Viongozi wa dunia wameendelea kutuma salamu za pole kwa rais na mkewe kufuatia hali hiyo miongoni mwao ni pamoja na rais wa China xi Jinping aliyetuma salamu zake Jumamosi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Unaweza kufuatilia na kusikiliza vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili. Idadi ya vifo kutokana na maambukizi ya virusi vya korona imeongezeka India na kuvuka laki moja leo Jumamosi, ikiwa ni theluthi moja ya idadi yote ya dunia, baada ya wamarekani na Brazil kuongoza katika janga hilo, wizara ya afya ya India imesema. Wakati idadi ya maambukizo inapanda na kufikia milioni 6.47 sasa, India ina maambukizo ya juu duniani. Serikali ya waziri mkuu Narendra Modi inakabiliwa na kuporomoka kwa uchumi baada ya kuweka masharti magumu kwa ajili ya kuzuia kuenea maambukizo ya korona mwezi Machi, lakini sasa inataka kufunga nchi. Makumbi ya sinema yameruhusiwa kufunguliwa kwa idadi ya watu kadhaa, ingawa wataalamu wanasema hatua hiyo itasababisha kuongezeka zaidi maambukizi. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na sasa tunakuletea marudio ya kipindi cha Live Talk ambacho husikika kila siku ya Ijumaa. Msikilizaji, radhi ya wazee ni bora kushinda mali, walisema wahenga waliotutangulia kufahamu lugha ya Kiswahili. Penye wazee haliharibiki neno, ni miongoni mwa methali zenye utajiri mkubwa wa hekima na maarifa kwa kila kizazi. Sio kwamba ni methali za kutungwa kwa sababu wapenzi wa lugha ya Kiswahili wamependa lugha, hapana. Ni methali zenye maana kwamba wazee ni muhimu sana katika jamii tunayoishi. Lakini pia hao waliotunga methali walisema kwamba machozi ya wazee yanatonesha moyo na umbali unapoona mzee ama anapoona mzee kama ameketi chini ya mti kijana huenda sione hata apandapo juu ya huo mti. Ni msemo unaotumika sana kuwashauri vijana. Hii leo katika Live Talk tumetenga muda tuzungumzie maslahi ya wazee wetu katika jamii, katika familia na katika mataifa yetu, baba na mama zetu, babu au bibi au nyanya unapopenda kulingana na mahala ulipo, Kiswahili unachotumia na inajulikana. Lakini nisisitize tu kwamba watu wazee ni muhimu sana katika jamii zetu. Ni nguzo muhimu, msingi dhabiti na mwelekeo mwema kila mara. Pakiharibika jambo, vijana wanapovuruga mambo, wazee husuluhisha. Lakini kadhiri miaka inavyosonga nguvu hupungua mwilini, maradhi hupiga kinga ya mwili wengine hupoteza uwezo hata wa kuona. Miongoni mwa mambo mengine, zimekuwepo taarifa za wazee wetu hawa kutengwa na kutopata msaada katika familia, jamii na hata serikalini. Zipo taarifa za hata serikali zetu kukosa kuwapa haki yao, wale waliokuwa watumishi wa umma, kiasi kwamba pesa zao za uzeeni hawapati, ama hata zinaibwa. Changamoto na malalamishi yapo. Juhudi za kuwasaidia wazee wetu pia zipo, na tunajadili haya katika kipindi hiki. Kutoka Kilifi, pwani ya Kenya, tumemwomba mzee wa jamii ya Kaya, bwana Suma Kombe, kuungana nasi na akakubali mwito wetu. Levi Masereka ni mchambuzi wa masuala ya kijamii na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere, Uganda. Na kutoka Tanzania tumemwalika mkuu wa ama viongozi wa baraza la wazee eh, Bwana Wales, na vilevile tunaye Denis Mudie ambaye ni afisa stawi wa jamii mkoa wa Arusha. Asante sana wageni wetu, kukubali mwito kuweza kujadili swala hili kwa leo, na karibu katika kipindi. Bila shaka bila shaka, basi nichukue nafasi hii kusema moja kwa moja, karibuni sana, na katika mada yetu ya leo, tuangalie basi kwanza kabisa swala la msingi ambalo wazee wetu mnaangalia. Nikianza na Levi Masereka eh, kutoka kule Uganda, pengine kwa upande wako tu tueleze kwa ujumla hali ya wazee, maslahi ya wazee yanazingatiwa vipi nchini Uganda, na utuambie tu kwa upande wako nini ambayo unaweza ukasema kwamba yanafanyika kwa, ya eh, kwa wazee wetu kule Uganda. Asante sana uh, nchini Uganda kwanza nitaanza kwa upande wa jamii alafu nizungumzie mm, mm, upande wa serikali, upande wa jamii. Kama mzungumzaji wa kwanza aliyotanguliza mada hii aliyosema, wazee wanaangaliwa kama watu wenye hekima wenye maarifa, na kweli panapoharibika jambo inaaminika kwamba wazee wanapokutana ndio wanasuluhisha Wazee wanaaminika kama watu walio na hekima kuhusu maswala ya utamaduni, kwa hivyo wanaheshimiwa sana. Lakini pia a, wakati mwingine kunatokea maswala, hasa akina bibi, akina babu, inatokea watu ambao wakiwa wamemiliki ardhi au mali, wanapozeeka watoto au wajukuu, wakati mwingine wanataka kuwakalia vilevile uh, eh, kuna wakati mwingine wanapotaka kujihusisha katika mambo tuseme mambo ya utawala au mambo ya siasa, unakuta watu wanaanza kuwatupia maneno. Kwa mfano ah, mzee wee, ume umeshazeeka bado unatafuta nini? Maneno kama hayo wakati mwingine yanatamausha, na ni maneno ambayo wakati mwingine yanawabagua katika jamii. Lakini kwa ujumla wake, wazee nchini Uganda wanaheshimiwa kama watu wenye hekima, wenye maarifa. Kwa upande wa serikali mpaka uh, kufikia mwaka elfu mbili kumi na kumi wazee, serikali ilikuwa haiwajali, lakini mwaka elfu mbili na kumi kuna eh, eh, shirika ambalo lilianzishwa ambayo wanasema Social Assistance Grant for Elderly, kwa ufupi SAGE. Serikali ilianzisha kwa njia mojawapo ya kusaidia wazee ambao wako zaidi ya miaka sitini na tano lakini walipoanza walianza na wazee kutoka katika wilaya ndogo mwanzoni walianza na wilaya ya thelathini na tano e, kufikia mwaka elfu mbili kumi na tano mpaka kumi na saba wakaongezea ikawa wilaya ya sitini na saba ikia wakati huu wilaya themanini na moja, wazee kutoka katika hizo wilaya wanapewa elfu ishirini na tano kila mwezi, lakini hizo hela huwa zinaletwa baada ya miezi minne, na wanapowapa hizo hela wanafikiria kwamba zinafaa kuwasaidia kununua chumvi na sabuni. Kati ya wilaya ambazo ni zaidi eh, ya mia moja ishirini, kwa sasa ni wilaya themanini na moja. Na kigezo wanachotumia wanaangalia, wilaya ambapo kuna watu wengi wasiojiweza. Vilevile nivijuzi mwaka huu bunge la Uganda lilipitisha na kuruhusu kwamba pawepo wawakilishi e, e, e, e, wa wazee katika bunge. Na hawa wazee katika kila jimbo toke, yani toke mtu mmoja ambaye anawakilisha wazee wazee, ili wakiwa bungeni anaweza akawasilisha maswala ya wazee wales. Hebu tueleze masilahi yenu kama wazee, ukiwakilisha wazee, baraza la wazee nchini Tanzania, naweza nikasema kwa kweli hakuna mzee ambaye analivika sana, kwa sababu hili swala linafanyika kwa kusuasua sana. Sera ilitungwa toka mwaka elfu mbili na tatu lakini mpaka sasa hivi haijatungiwa sheria. Kwa hiyo wazee wanakosa wapi pa kwenda wapi waweze kushtaki, kwa sababu haina sheria. Kuna mambo ambayo uka zinatakiwa wazee tuyapate kwa kutegemea serikali yetu tukufu mm. Hawana uwakilishi katika vyombo vya maamuzi, wakati walemavu wanauwakilishi na wanapewa mikopo. Wanawake wanauwakilishi bungeni na wanapewa mikopo. Vijana wanauwakilishi bungeni na wanapewa mikopo, lakini kwa sisi wazee hatuna. Kwa hiyo vitu kama hivi vinatufanya tunyong'onyee. Alafu kuna swala la upatikanaji wa ubora wa huduma za afya kupitia kwa wazee, inatengenezwa kadi tu msamaha wa matibabu kwa wazee ndio zaidi ya miaka sitini. Matokeo yake niseme bila kuficha, bila ku nani, kwamba kwa, kwa upande wa madaktari wote wa Tanzania, sijui kwa sababu wenzetu ni wasomi, wamevielewa sana, hakuna usumbufu, lakini usumbufu tunakwenda kuukuta kwa wale madispensers wa dawa, kwa watu wa maabara, kwa watu wannu. Mtu wa dawa anaandikiwa, unajua wa, wazee wengi ni wahanga wa sukari, ni wahanga wa presha, na hawa yote hayo madawa kidogo bei yake iko juu. Daktari anamwandikia dawa hizo, mgonjwa nakwenda dirishani, wakiangalia waki dawa, anasema ila, kwa mfano inakosi shilingi thelathini na saba elfu, wanamwambia atoe nusu. Ukimwangalia mzee mwenyewe, wanamwambia atoe nusu shati alilovaa nadhani lilikutana na maji miaka mitatu iliyopita. Ukiuliza kwa nini huyu mzee unamwambia una atoe nusu, anasema kuchangia. Lakini hizi ambazo watu wa juu nadhani hawana habari nazo wanazoa ni watu wa hapa chini. Sasa kwa hali ya ubinadamu mtu unashindwa kupeleka kulia sauti mbele, anasema kwa sababu mimi ni mhanga, kecho watanifina au kecho atanifanya hivi. Kutakuwa na kiimani cha kidogo kidogo. Anajiumiza hivyo hivyo, aidha anaweza kaa kurudi nyumbani bila kupata dawa au akapata mtu akamsaidia ambaye akimsaidia nusu dozi. Pia nimpe nafasi basi eh, kutoka kule nchini Kenya eh, mzee Nzai Kombe eh, ambaye anaweza kutueleza hali ilivyo kwa huduma za wazee kwa upande wa kuhu Kenya, ukiwa okay, eneo la Kilifi, lakini tueleze tu kwa jumla eh, unavyoona hali ya wazee na huduma kwa ujumla nchini Kenya. Karibu naam, asante. Hapa nchini Kenya, wazee mara nyingi huwa wanadharauliwa, na hili ni kwa sababu ya kukosa madili na ushirika wa wazee na na vijana. Mimi nikiongea naongea nikiwa nawakilisha wazee wakinijitenda na hata sana. Kumekuwa na visa vingi vya wazee kuwawa kwa dhuluma za kuwa mambo ya uchawi, na tumeweza fanya bidii ili kuweza kuleta wazee na vijana pamoja ili waweze kujua mzee ni mtu muhimu sana kwa jamii. Sasa tunakuwa na changamoto kwa sababu utakuta hata mtu anaenda kwa kanisa, lakini bado anataja uchawi, na imetuletea hali ngumu sana katika huo ushauri wa namna hiyo. Kupitia saa hizi, imefikia mahali kwa sasa tutakuwa na makoti ya kitamaduni ambayo yatakuwa yanafundisha mambo ya, ya, ya kijamii na makoti yale tunasata kuwezesha kuleta wale wazee pamoja, ili waweze kutoa suluhu suluhu ya mambo ambayo yanatokea kwa jamii. Kwa hivyo, nchini Kenya mipangilio ya wazee kwa serikali wanatambua kidogo kidogo, si wote, lakini sisi wazee wenyewe tumejipanga kuwa tuwe na mikakati muhimu ambayo itaweza kuleta umuhimu wa mzee kwa sababu saa hizi hata ukiangalia mila na desturi za kiafrika au za Kenya zimepotea kwa sababu ya kuacha mambo ya kinyumbani na kuangalia mageni. Kwa hivyo tumekuwa na changamoto ndioona mpaka juu zimebidi tuzindue mahakama ya kitamaduni ambayo, kwa mjitenda, tumeita ni kambi ya kiama, ambayo itakuwa sasa inaleta ule umoja wa ushirikiano kwa jamii. Kila sehemu kusikia unasikia wazee wanauawa, pengine mambo ya mashamba. Mzee amelinda mashamba mpaka imefikia mahali pakuwa sasa shamba liko na vijana wako pale, na ukosefu wa kazi, inabidi mzee aulize kama atapenda kuuza ili vijana waweze kupata manufaa. Akikataa wanamuua ili waweze kuchukua ile shamba hawauze watoto. Kwa hivyo kuna changamoto ambazo zinaendelea, na kama wazee tunang'ang'ana ndio tumeonelea kuwa pia upande huu wa kuhusu sheria ni muhimu, kuwe na zile sheria ambazo za kulinda mambo ya mila na desturi na kulinda ile heshima ya jamii. Utatoa hayo mapendekezo, nipe muda kidogo. Nakushukuru sana eh, kutueleza yale eh, changamoto ambazo mnakutana nazo eh, katika jamii nzima yeah. Eh, wazee asikate simu, lakini endelea kukaa kwenye laini ya simu tafadhali. Tunaye bwana Denis Mudie, yeye akiwa Arusha, hali kadhalika akiwa afisa ustawi wa jamii. Najua maswala haya unakutana nayo kila siku, na pengine wewe kwa upande wenu kama watu wa ustawi wa jamii, hizi changamoto umezisikia zikitajwa: maswala ya kadi za matibabu, maswala ya changamoto za malipo, mapendekezo pengine ya wazee kuwa na uwakilishi na mikopo na kadhalika. Changamoto kama hizi mnazisaidia vipi, au mnakwama wapi pengine kwa upande wa ustawi wa jamii, kwakisha haya yanachukuliwa na, na kushughulikiwa? Asante sana ndugu uh, mtangazaji kwanza nipende tu kuwapongeza wazee a, katika kuwasaidia na kuwatunza wazee wetu. Tunazungumzia suala zima la a, jamii yenyewe kuwajibika, lakini pia na serikali yeah, yenyewe kuwatunza wazee wake. Sasa kwa upande wa wa wa jamii, nitaanza na upande wa jamii na familia. Tumekuwa na changamoto ambayo hata mzee hapo unaona anaizungumzia. Eh, familia ndiyo sehemu ya kwanza ambayo tunaamini mzee anapaswa kutunzwa kama aliwatunza vijana aliwatunza mtoto basi, anapaswa atakapofika umri ule wa, wa uzee ambayo tunaita ni hatua ya mwisho ya ukuaji, basi wale ambao aliwalea wanawajibika moja kwa moja kuhakikisha mzee yule anapata huduma na mahitaji yake ya msingi ya uzee. Hicho ambacho tumeendelea kusisitiza na kutoa elimu kwa jamii, kwa sababu tunakuwa na makao ya wazee, lakini sisi tunaelewa kabisa kwamba makao sio sehemu salama kwa sababu uh, wazee wanatoka kwenye ngazi ya familia, kwenye ngazi ya jamii, na hapa sisi ndipo tunapoanzia. Tunapozungumzia serikali, kama serikali peke yake haiwezi, ni lazima jamii na yenyewe iwajibike, na ndicho tunachokizungumzia hapa kwamba tuendelee kutoa elimu kwa jamii, kwa sababu tumekuwa na mmomonyoko mkubwa wa maadili hasa kwa vijana na jamii kuwaangalia wazee wanapokuwa wamefika umri mkubwa Kwahiyo wanawaacha, na ndio maana leo ukija sasa utamkuta huyu mzee amevaa shati ambalo alijafuliwa wiki mbili. Maana yake kuna watu wako nyuma yake, ambao mimi mpaka nimekuwa mzee hivi sijawahi kusikia kuwa nyumba za wazee ziko mahali popote pale. Lakini fafanulia bwana mkubwa huyo kuwa nyumba hizo ziko mkoa fulani, nitashukuru. Lakini mimi mpaka nimekaa nimefanya kazi, nimemaliza <todakali> nimekuwa nyumbani sijasikia kwa Tanzania ina makambi ya wazee, ila Tanzania ina makambi ya watu ambao wana matatizo. Kwa mfano wakoma, yapo makambi hayo, lakini ya wazee sitayasikia. E, mimi nimeliomba serikali, wazee wataisikia vizuri zaidi, kama itawasaidia Haya niliyo yasema tupate nafasi japo watu wawili kwa uchache za uwakilishi katika vile vyombo vya maamuzi. Siwasemei, si vibaya maafisa wa ustawi wa jamii, lakini mara nyingi maafisa ustawi wa jamii unapowapelekea shida wanakuwa upande wa ile management, hawawi upande wa mgonjwa. Kwa sababu mimi nimekwenda kutetea wagonjwa kutoka nyumbani kwa dispensari tofauti tofauti, nimekwenda mimi, napomsikia Mm, mm, afisa wa usalama wa jamii kumweleza hiyo shida inapoitwa yeye anakuwa upande wa wa management anajikota mimi na mgonjwa wangu. Ingeli kwao hawa ndugu zetu wanakuwa kweli pamoja na wagonjwa, nadhani kusingelikuwa na shida. Naam, sasa wajifunze hili mm. Wakishajifunze hili walielewe kuwa wao ni wazee watarajiwa. Leo yanafanyika kwetu na sisi hatupiganii sisi hapana, mpigania aje anufaike hata mjukuu wangu atakapokuwa mzee, lakini sisi ndio tume nufaika nayo, waliodai uhuru na Mwalimu. Hakuna aliyenufaika kama wanavyonufaika wa sasa hivi ambao wamekikuta chama kimeisha tengamaa hii, kimepata uhuru. Mwalimu ameondoka, hana manufaa nayo. Wallace, um... kwa hiyo ningeomba hivyo, lakini Mungu ajalie hawa ndugu zetu maafisa ustawi wa jamii, kama wana nafasi wamwombe rais atupe nafasi wazee kwenye uwakilishi katika vyombo vya maamuzi, especially bungeni. Hata watu wawili tu katika nafasi zake kumi anaweza kuteua watu, tutajua mahali pa kupeleka shida zetu Wallace, Wallace, Wallace, na... tumekushikia. Dennis, una lolote la kujibu? Labda nimsaidie tu mzee wangu wale kwamba uh, tunapozungumzia makao ya, ya wazee yapo Tanzania. Tunayo Kigamboni uh, Nunge, tunayo Fungafunga funga Morogoro, tunayo Manyara hapa, yapo uh, Magugu. Kwa hiyo tunayo, nilitaka tu nimueleweshe hivyo, lakini labda labda nini, labda Dennis, um, labda ni kwa kumsaidia kufafanua wale sababu ya kuita makambi, amesema wa makambi mbio, sio labda kwa kusema makambi ya wazee na wala si nyumba za wazee, amemaanisha huduma ndani ya, subiri subiri, Dennis subiri Wallace, eh, nimekuelewa vizuri kwamba makambi na nyumba za wazee mm -hmm. ni huduma ndio umefanya ukaweka katika makundi hayo ama ni nini? Yeye kama ni ulimi wangu umeteleza tu kwa makambi, lakini nilifuatia jinsi alivyozungumza yeye kuwa kuna makambi ya wazee. Yeye ndio alianza, e alisema kuna makawo, makambi kapu ya wazee <laughs> ndio nikasema <laughs> mimi sijawahi kuyasikia, lakini ninavyojua <laughs> kuna makambi au nyumba za wazee za wale wakoma au Kibong'oto, TB na maradhi mengine ambayo yalikuwa ni isolation kwa ajili ya maradhi yale yalivyokuwa. Yanaaminika hapo zamani. Okay. Dennis haya. Uh, yeah. Sema ni Dennis afanue sasa. Kombe hizi wana wa wagonjwa na mambo gani? Wana mchezo pale. Kwa sababu wazee sio kana kwamba mzee hana akili. Mm. <laughs> Mzee ni mtu kama mtu mwingine yoyote. Ni nguvu eh, za kunyanyua vitu vizito. Kwa sababu eh, akili imekuwa kubwa kuliko hata yule ambaye, ni kweli kabisa kwa sababu ukiangalia kazini, nimemwelewa <laughs> <wachuzungumza laughs> mzee, e, mzee wale na ni mzee kweli, maana yake hayo yalikuwepo zamani mm. Hata ukizungumzia swala yeah, la ukoma ilikuwa ni zamani. Sasa hivi unaweza ukaona mapambano ya serikali dhidi ya ugonjwa wa ukoma kwa kiasi kikubwa sana. Mm. Uh, yaani uwezi ukazungumza au kufananisha na zamani na yale ambi yote, tunayo haya makao tunayoyazungumzia ni makao ya wazee. Ni niwashukuru sana washiriki wetu wa leo kwenye Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tulikuwa naye mchambuzi na mwanaharakati kutoka nchini Uganda, Levi Masereka, hali kadhalika Suma Nzai, mzee wa kaya kutoka kule nchini Kenya, na kutoka Tanzania. Nichukua nafasi hii kuwashukuru sana Mzee Wallace Mwakikalo, Mzee Walis Mwakikalo, asante sana, ambaye ni mwenyekiti wa baraza la wazee wilaya ya Kinondoni. Hali kadhalika ni kushukuru sana bwana Denis Mudi, afisa wa ustawi wa jamii kutoka Arusha, Tanzania. Asante sana kwa muda wenu na kushiriki nasi katika Live Talk ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi kutoka Washington DC, eh, ni mshukuru upande wa pili, Aida Isa hapa studio. Jina langu ni Sandey Shomari. Nawashukuru wote kwa kushirikiana nasi na nimeshirikiana na mwenzangu Kenneth Bwire, tunatekeni wote usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Serikali ya Sudan na makundi ya waasi leo yametia saini makubaliano ya amani yenye lengo la kusitisha miongo kadhaa ya vita vilivyosababisha mamia ya watu kuuawa. Wakati wa sherehe hizo waliimba na kucheza ikiwa ni ishara ya furaha kufikia mchakato huo. Mfanyakazi wa zimamoto na watu wengine kumi na tisa wamekufa Ufaransa na Italia baada ya dhoruba kupiga kwenye nchi hizo mbili na kusababisha mafuriko makubwa yaliyoharibu barabara na nyumba, maafisa wa usalama wamesema. Baada ya rais wa Marekani Donald Trump na mkewe Melania kuambukizwa virusi vya korona, baraza la usalama Ijumaa liliamuru wafanyakazi wote kuvaa barakoa katika ikulu na kupunguza kwenda katika eneo la West Wing kama hakuna ulazima. Madaktari wa rais walilazimika kumpeleka katika hospitali ya kijeshi kwa ajili ya matibabu. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandey Shomari nikisema kwa herini na usiku mwema kutoka Washington DC.