Gudoomiyaha bankiga dhexe waxaan weydiiyey. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Haujambo jambo, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha katika matangazo haya yanaitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Sandey Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni Jumanne, Oktoba 6 mwaka elfu mbili na ishirini. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali ulimwenguni. Karibuni. <tune> Katika matangazo yetu hii leo tunaripoti kwamba jeshi la polisi huko Tanzania limezuia msafara wa mgombea urais wa chama cha upinzani Chadema, tundu Lisu. Wakati Lisu anadai msafara wake sio wa kampeni, ni kuimarisha shughuli za chama chake. Wao ni jeshi la polisi, wanatakiwa walinde amani. Sasa kama wana malalamiko, ni tume ndio inayoshughulikia maswala haya na, na mikutano ya ndani ya vyama, sio mikutano ya kutolewa taarifa polisi hiki ni kipindi cha uchaguzi cha, cha tunazungumza na wanachama wetu, polisi wataniambia nini juu ya, ya, ya, ya, ya sheria? Wanafuata amri. Na katika habari nyingine, mgombea kiti cha rais wa chama cha Demokratik hapa Marekani Jo Biden ametoa wito kwa Rais Donald Trump kutangaza amri ya kitaifa ya kuwataka watu kuvaa barakoa baada ya raisi kulaza hospitali akiwa ameambukizwa na virusi vya korona. Ni baadhi ya yale utakayoyasikia ndani ya matangazo yetu hivi sasa, kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu voaswahili.com. Kabla ya kupata ripoti hizi kutoka kwa waandishi wetu, kwanza sikiliza habari za dunia zikisomwa na Sande Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump amewasihi wa Marekani kuwa wasiogope Covid 19 baada ya kurudi Whitehouse Jumatatu jioni baada ya kulazwa hospitalini kwa saa sabini na mbili kwa virusi hivyo hatari. Katika kuonyesha kwa yuko vizuri, Rais Trump alipanda ngazi za ikulu akiwa amesimama kwenye kibaraza cha Truman ambapo alivua barakoa yake akatoa ishara ya dole gumba mara mbili na itoa saluti kwa helikopta ya Marine One ilipojiandaa kupaa katika eneo la bustani ya kusini mwa ikulu. Bila kufunika sura yake tena, rais akaingia ikulu ambapo watu wengine walikuwa wakisubiri kuwasili kwake. Mapema alipokuwa akitoka nje ya kituo cha matibabu cha kijeshi cha kitaifa cha Walter Reed, Trump alisema asante sana kila mtu. Akishuka kwenye helikopta na kuingia ikulu, rais alisimama kugeukia kamera, akapunga mkono na kutoa ishara ya dole gumba. Alipoulizwa na VOA jinsi anavyojisikia alisema anajisikia vizuri. Baadaye jioni alituma ujumbe katika ukurasa wake wa Twitter uliorekodiwa kuhusu COVID 19 akisema, usiiruhusu ikutawale, usiiogope. Mamlaka nchini Senegal natarajia sherehe wa ya Waislamu ya Jumanne ya Grand Magal katika jiji takatifu la Tuba haitakuwa tukio la kueneza virusi vya korona. Maelfu ya waumini wamekusanyika kwa ajili ya hafla kuu ya hija ya Grand Magal ambayo inatoa heshima kwa mwanzilishi wa Muride Brotherhood, madhehebu yenye nguvu zaidi nchini Senegal. Ingawa sherehe hizo za kidini hazitarajiwi kuvutia umati wa watu kama hapo awali kwa sababu ya janga la COVID-19, lakini mamlaka nchini humo bado ina wasiwasi juu ya uwezekano wa kuongezea kwa maambukizo ya COVID-19. Senegal, ambayo ni miongoni mwa nchi za kwanza za kiafrika kuthibitisha kesi za corona imeweza kupunguza idadi ya kesi zake kwa sababu ya vizuizi vikali vya usafiri na watu wengi wanatii masharti ya lazima ya kuvaa barakoa. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa nchini Marekani sasa kinakubali kuwa COVID 19 inaweza kuenea kupitia chembechembe chembe ndogo hewani na kwa umbali mrefu na kwa saa kadhaa. CDC imesisitiza kwa muda mrefu kwamba virusi vya korona vinaambukizwa hasa kati ya watu waliosimama kati ya mita mbili ya kila mmoja kupitia matone yanayotokana na, na kuzungumza, kupumua, kukohoa au kupiga chafya. Lakini shirika hilo lilisahihisha miongozo yake kwenye tovuti yake siku ya Jumatatu, ikitoa ushahidi kutoka kwa utafiti wa hapo awali kwamba virusi vinaweza kukaa ngani kupitia matone madogo madogo yanayojulikana kama aerosol, katika hali ndogo isiyo ya kawaida ambapo mtu aliye na covid-19 aliambukiza watu wengine zaidi ya sentimita mbili au muda mfupi baada ya mtu aliyeambukizwa kuondoka katika eneo . Jaji mmoja wa Marekani ameamuru Iran ilipe dola bilioni 1.45 kwa familia ya wakala wa zamani wa FBI anayeaminika kutekwa nyara na jamhuri ya kiislamu ya nchi hiyo wakati alipokuwa kwenye ujumbe usio na ruhusa ya CIA kwenye kisiwa kimoja cha Iran mnao mwaka 2007. Hukumu mwezi huu inakuja baada ya familia ya Robert Levinson na serikali ya Marekani kwamba sasa wanaamini alikufa chini ya ulinzi wa serikali ya Iran, jambo ambalo limekataliwa kwa muda mrefu na Tehran, ingawa maafisa kwa muda wametoa taarifa zinazopingana juu ya kile kilichompata katika kisiwa cha Kish. Mvutano unabaki kuwa juu kati ya Marekani na Iran wakati kampeni kubwa ya Rais Donald Trump juu ya mpango wa nyuklia wa Tehran, na ingawa Marekani na Iran hazijakuwa na uhusiano wa kidiplomasia tangu baada ya mgogoro wa utekaji wa ubalozi wa Marekani mwaka 1979 huko Tehran, Amerika bado inamiliki mabilioni ya dola katika mali zilizohifadhiwa za Iran ambazo inaweza kutumia kulipia familia ya Levinson. Na rais wa mpito wa Mali Bandau ameteua serikali yenye mawaziri 25 ambapo maafisa waandamizi katika jeshi wameponya dhifa muhimu za juu. Harijariami anaisoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa amri ya rais iliyotangazwa moja kwa moja kupitia televisheni ya taifa, wizara za ulinzi, usalama, utawala wa kieneo na maridhiano ya kitaifa zote zitaongozwa na makanali katika jeshi la Mali. Bwana Ndo, ambaye alikuwa katika idara ya anga kwenye jeshi la taifa, alichaguliwa kushika wadhifa wa rais wa nchi na alikuwa kiongozi wa mapinduzi. Kufuatia uteuzi huo waziri mkuu ambaye pia ni raia. Jumuiya ya uchumi wa mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS ilitarajiwa kwa haraka kuondoa vikwazo ilivyoviwekea taifa hilo baada ya mapinduzi ya mwezi Agosti. Kanali Sadio Kamara, mmoja wa viongozi wa utawala wa kijeshi, atakuwa waziri wa ulinzi, wakati msemaji wa utawala huo Kanali Meja Ismail Wague atahusika kuongoza wizara ya maridhiano ya kitaifa. Baadhi ya nyafa muhimu pia zilikwenda kwa raia huku mwendesha mashtaka wa zamani Sidadiko akiongoza wizara ya sheria. Ni nafasi nne tu zilizotolewa kwa wanawake na mbili tu kwa upinzani wa M5, kundi ambalo liliongoza maandamano dhidi ya rais Ibrahim Bubakar Keita ambaye aliondolewa madarakani. Endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Pamoja na rais wa, wa Marekani Donald Trump kurudi White House baada ya kukaa siku kadhaa katika hospitali ya kijeshi, daktari anayesimamia matibabu yake ya covid-19 hajabadilika, lakini kiwango cha uwezo wa matibabu kilichopo sio sawa na hospitali. Daktari wa rais anaongoza kitengo cha matibabu cha White House ambacho kinajumuisha wafanyakazi wapatao 30 wa matibabu na anapatikana kwa waka matibabu wakati wote wa siku. Kuna chumba cha upimaji kwenye eneo la chini la makazi huko ikulu pamoja na ofisi kubwa katika jengo la Eisenhower ambao linazunguka ikulu. Wale wanaopata matibabu ni pamoja na rais na familia yake ya karibu, makamu wa rais, wafanyakazi wa ikulu na ikiwa ni lazima, wageni waheshimiwa na watalii wanaotembelea ikulu. Upeo wa matunzo ni kuanzia matibabu madogo madogo na kutoa dawa za kupunguza maumivu ya ya kichwa, pamoja na matibabu ya dharura kama vile kushitua moyo. Lakini katika hali mbaya zaidi kitengo hicho cha matibabu cha Ikulu hufanya kazi kutuliza wagonjwa na baadaye kuwapeleka hospitali haraka iwezekanavyo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo anafanya mazungumzo hii leo mjini Tokyo na wenzake kutoka Japan, Australia na India, ambapo wanalenga kuimarisha mpango wa kikanda wa kukabiliana na ushawishi unaoongezeka wa China. Wanadiplomasia hao wanne wa juu, wakiwemo waziri wa mambo ya nje wa Japan Toshimitsu Motegi, waziri wa mambo ya nje wa Australia, Marise Payne na Subrahmanyam Jaishankar, waziri wa mambo ya nje wa India, waliopewa jina katika duru za kidiplomasia la Quad watajadili athari za janga la Corona na uundaji wa juhudi itayo Free and Open Indo Pacific Initiative FOIP inayolenga ushirikiano wa kiuchumi na kiusalama. Wadiplomasia hao wanne pia watakutana na waziri mkuu wa Japan Yoshihide Suga kama sehemu ya juhudi yake ya kwanza ya kidiplomasia tangu kuchukua nafasi ya Shinzo Abe mwezi uliopita baada ya Abe kuachia madaraka kutokana na hali ya kiafya. Ikiwa imesalia miezi kadhaa katika msimu wa moto wa California, jimbo hilo tayari limevunja rekodi kwa kiwango cha ardhi iliyoungua kwa mwaka mmoja. Majengo ya patayo 8,700 yaliharibiwa na maisha 31 yalipotea ni ya juu, lakini mbali na moto mkubwa kwa mwaka 2018 uliouwa watu mia moja na kuharibu miundombinu ipatayo elfu ishirini na mbili katika mwaka wenye uharibifu zaidi kwenye rekodi. Mwaka mmoja kabla watu wasiopungua 37 waliuawa. Utafiti kadhaa umeunganisha moto huo mkubwa wa mwituni Marekani na mabadiliko ya hali ya hewa ambayo yameacha Kalifornia kuwa kavu zaidi, ikimaanisha kwamba miti na mimea mingine inaweza kuwaka zaidi. Maafisa wa idara ya misitu na ulinzi wa moto ya California Wanasema moto wa mwaka huu ni mkubwa kuliko kitu chochote walichowahi kuona. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu katika matangazo haya ni kutoka hapa Washington. Mgombea kiti cha rais wa chama cha Democratic hapa Marekani, Joe Biden ametoa wito kwa Rais Donald Trump kutangaza amri ya kitaifa ya kuwataka watu kuvaa barakoa baada ya rais kulazwa hospitali akiwa ameambukizwa virusi vya korona. Rais Trump alirudi White House Jumatatu jioni baada ya kulazwa siku tatu hospitali na kutoa ujumbe wa Twitter kwamba watu wanaweza kuendelea na maisha yao ya kawaida bila kuogopa ugonjwa wa covid 19. Abdu Shakur Abord anayeripoti kamili. Kutokana na kuugua Rais Trump COVID-19, swala la janga la virusi vya korona limerudi kuwa juu katika ajenda ya kampeni za uchaguzi. Makamu rais wa zamani Joe Biden akiwa katika mkutano ulioandaliwa na kituo cha televisheni cha NBC katika jimbo lenye ushindani mkuu la Florida amemtakia rais apate afueni ya haraka, lakini wakati huo wa kumkosoa kwa kutowajibika vilivyo kukabiliana na janga hili ambalo limeshaua zaidi wa Marekani laki As president of the United States, I would make a federal mandate on federal property...... nikiwa rais wa Marekani, nitatoa amri ya kitaifa kuwataka watu kuvaa barakoa katika majengo yote ya serikali, pili, kuwataka watu wasikaribiane, na tatu, kuhakikisha watu wote wanapimwa kwa haraka wa iwezekanavyo na kuwa tayari kuanza shughuli zote kwa usalama. Aliporudi Whitehouse hapo jana, rais Trump mara moja alitoa ujumbe wa video akisema amepata funzo muhimu la virusi vya korona na kuwataka Wamarekani kutokuwa na wasiwasi kutokana na ugonjwa huo. usiache ugonjwa kwa kudhibiti usiogope, unaweza ukaushinda. Tuna vifaa bora kabisa vya tiba, tuna dawa bora zinazotengenezwa na utaushinda ugonjwa. Wataalamu wa afya wanaonya kwamba ni lazima rais aendelee kuchukua tahadhari kwa vile anaweza bado kuambukiza watu katika muda wa siku kumi tangu alipoambukizwa. Utafiti mpya wa maoni uliofanywa na shirika la habari la Reuters baada ya rais kuwa mgonjwa unaonyesha Biden amefaidika kwa kuongeza uungaji mkono wa piga kura kwa asilimia kumi na katika utafiti huo huo asilimia 60 ya Wamarekani wanadhani rais, ambaye amekuwa akihudhuria mikutano mikubwa ya hadhara na kukejeli watu kuvaa barakoa, huenda asingeambukizwa ikiwa amechukuliwa kwa dhati janga hili. Takriban kote Marekani, wale ambao wanamkosoa rais wanaeleza huruma zao kutokana na kuugua, lakini wanamkosoa vikali kwa kile wanachokiona ni tabia ya kutojali. Karl Bungard, mpiga kura wa Wisconsin, hamtakii mabaya rais, lakini anasema sitaki bwana huyu afariki kutokana na ugonjwa huo, na ninafahamu anaanza kupata afueni, lakini nina matumaini ataugua kwa kiasi cha kutosha kuweza kufahamu jinsi watu wanavyotaabika na kufariki, na pia kutambua ni jambo la kuzingatia kwa dhati na ataanza kuvaa barakoa. Biden anaendelea na kampeni zake, wakati haijafahamika bado jinsi kampeni za Trump zitakavyoendelea anapougua ugonjwa wa COVID-19. Lakini kilicho wazi hivi sasa ni kwamba zaidi ya Wamarekani milioni tatu wameshaanza kupiga kura. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Huko Tanzania, mgombea urais wa chama kikuu cha upinzani Tanzania, Tundu Lisu, ameshindwa kuendelea na ziara yake katika eneo la Kibaha baada ya msafara wake kuzingirwa na jeshi la polisi nchini humo. Jeshi hilo limeusimamisha msafara huo na halijasema lolote kuhusiana na hatua hiyo. Georji Njogopa anayotoa taarifa zaidi kutoka Dare. Tundu Liso ambaye kampeni zake zimesimamishwa kwa muda wa siku saba na kamati ya maadili ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi amedai alikuwa akielekea katika eneo la Kibaha kwa ajili ya kukagua shughuli za chama chake. Amesisitiza kwamba ziara hiyo haina uhusiano wowote na, na mikutano ya kampeni, na amefanya hivyo kama hatua mojawapo ya kuimarisha shughuli za chama, ikiwemo kufanya vikao vya ndani. Wao ni jeshi la polisi, wanatakiwa walinde amani. Sasa kama, kama wana malalamiko wa, ni tume ndiyo inayoshughulikia maswala hayo, na, na mikutano ya ndani ya vyama sio mikutano ya kutolewa taarifa polisi. Hiki ni kipindi cha, cha uchaguzi, tunazungumza na wanachama wetu. Kwa hiyo kwa hiyo polisi wataniambia nini juu ya, ya, ya, ya, ya sheria? Wanafuata amri tu. Chama chake mwishoni mwa wiki kiliridhia adhabu aliopewa mwanasiasa huyo, kikisema kingempangia majukumu mengine wakati anapoendelea kutumikia adhabu hiyo ya siku saba. Msafara walisu, katha, kiluvia, wa lisu ukiwa na magari kadhaa ulizuiliwa katika eneo la Kiluvya, nje kidogo ya jiji la Dar es Salaam. Na mwenyewe amesisitiza kwamba ataendelea kukaa hapo hadi pale atakapoambiwa sababu ya kuzuiliwa kwake. Hawajaniambia mimi chochote, wanajua nipo kwenye gari, hawajataka kuzungumza na mie. Na of course hawa sasa, hawa ni wakutumwa tu, watu wanaotakiwa kutueleza kitu gani kinaendelea, kwa nini nimezuiliwa ni wakubwa walio watuma hawa hawa, mapolisi hawa, wanasema wao wa, amri kutoka juu watuzuie. Tunasubiri, tutasubiri hatima yetu, talala hapa, hapa na ningependa na, na, na, na, sana hizi taarifa ziende kila mahali dunia, kusiwe na kificho, wafanye kila kitu hadharani wanachofikiria wanataka kufanya, lakini hatuwezi tukakubali mchezo wa aina hiyo. Juhudi za ukapata maafisa wa polisi kuelezea tukio hilo hazikuzaa matunda na hadi tunakwenda mitamboni Mwanasiasa huyo aliendelea kusisitiza kubakia eneo la tukio na hata ikiwezekana kwa siku kadhaa. Katika hatua nyingine, wagombea urais pamoja na wabunge wameendelea kuzunguka huko na kule, wakiwafikia wapiga kura kunadi sera zao. Mgombea urais wa chama cha wananchi CUF Profesa Ibrahim Lipumba, mbali ya kuendelea kukosoa sera za chama tawala, kadhalika amewasia wapiga kura kukichagua chama chake kwa lengo za kuzitafutia majawabu kero zinazoandama chama tawala CCM. Mbali ya mgombea urais na makamu wake kupanda katika majukwaa kunadi sera zao, pia kimekuwa kikiwatumia baadhi ya makada zake wanaoendelea kuzunguka katika maeneo mbalimbali ya nchi kuzungumza na wapiga kura. Ninayearifu kutoka Dar es Salam ni Georgi Njogopa. Na ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali huko Rwanda imesema kwamba itaiunganisha kesi inayomkabili Paul Rusesabagina, mshukiwa wa vitendo vya mauaji ya raia huko magharibi mwa Rwanda, ili iweze kusikilizwa pamoja na wapiganaji wengine kumi na sita wa kundi lake waliokamatwa kwa nyakati tofauti. Hii imetokana na kwamba kesi inayowakabili watu hao wote kwa pamoja ni sawa, inahusu mauaji ya raia wasio na hatia. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ana ripoti ifuatayo. Kesi ya Porus ya Sabajina, mshukiwa wa vitendo vya kigaidi vilivyofanywa na wanamgambo wa kundi lake la FLN mwaka jana na mwaka juzi, imekuwa ikiendelea mjini Kigali. Wiki iliyopita alikataliwa ombi lake la kutaka achiwe huru kwa dhamana, ikishikilia kwamba kiwachwe huru kwa dhamana anaweza kuitoroka nchi. Sasa ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Rwanda imetangaza kwamba kesi yake itaunganishwa na kesi ya wapiganaji wengine kutoka kundi lake waliokamatwa kwa nyakati tofauti, lakini wakishukiwa makosa sawa na yale yanayomkabili Paul Rusesabagina. Akizungumza na vyombo vya habari mjini Kigali, mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Rwanda Havugiyaremye Aimable amethibitisha kauli hiyo Haraba, tu, ba kuna wapiganaji 16 wa kundi la FLN wakiwemo viongozi wao wanaoshikiliwa kutokana na nafasi yao kwenye mashambulizi ya mwaka elfu mbili na kumi na nane kusini mwa Rwanda. Kuna hata mtoto wa aliyewahi kuwa kiongozi wa FLN aliyewoa pia na aliyejulikana kama Wilson Irategeka witwa Ruzwi nka Wilson Irategeka amesema sheria ni wazi, na kwa sababu wote ni wanachama wa kundi moja huku wakiwa na itikadi moja ya kuhatarisha usalama wa Rwanda, hakuna budi kesi yao isikilizwe kwa wakati mmoja. Tunaamini hawa tijin. Wote kesi yao itasikilizwa kwa wakati mmoja. Hili ni jambo la kawaida kisheria. Watu wanaposhukiwa kosa moja walilolitenda kwenye sehemu moja, inakuwa ni faida kwa mfumo wa sheria kesi yao kusikilizwa katika sehemu moja. Hawa wote wanashukiwa makosa ya ugaidi kama vile kuunda makundi ya wapiganaji wenye silaha, kuajiri watoto kwenye vita, kuteka, kuchoma majumba na mauaji ya aina nyingine ya raia wasio na hatia. Silvanos Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko Marsabit kaskazini mashariki mwa Kenya ambako tunaangazia swala la ukeketaji wa wasichana na wanawake na juhudi zinazofanywa kutokomeza utamaduni huu. Kwa muda mrefu, eneo hilo limekuwa likiendeleza utamaduni huu licha ya kuwa ni hatia kuwakeketa wasichana. Kuna baadhi ya wanawake ambao walikuwa wakifanya kazi ya kukeketa wasichana, wanajuta kile walichokifanya siku za nyuma. Mwandishi wetu wa Nairobi, Huba Abdi, alikuwa katika eneo la Marsabit na kutuandalia makala ifuatayo. Dharmi Galgalo walitegemewa sana katika shughuli za kuwakeketa wasichana. Alikuwa maarufu sana katika kijiji cha Sololo, jimbo la Marsabit, kaskazini mwa Kenya. Na kwake hii ilikuwa kuipa nguvu mila na tamaduni zilizoenziwa sana na jamii ya wa wafugaji. Nilikuwa nafanya kazi hii na hata kusafiri sehemu za mbali kuwakeketa wasichana. Wengine walikuwa wanakuja kwa nyumba yangu na ninawakeketa. Hii ilikuwa mila yetu za mababu zetu na imekuwa kutoka kitambo, ndio maana nasi pia tulianza kuifuata. Tangu alipofanya kazi ya kukeketa wasichana, hakumbuki idadi ya wasichana aliyowahi kwa keketa, japo mara nyingi anajutia sana kufanya shughuli ambayo kwake ilikuwa kuenzi mila, ila kwa watoto wa kike ilikuwa ni kunyanyaswa mm. Wale waliopitia ukeketaji hawakupata shida, lakini niliona heri ni wache, kwa sababu ni kama dhuluma kwa mtoto, na ninasikitika na kujutia hii kazi na tangu serikali ya Kenya iliposema ni hatia kwa keketa wasichana, baadhi ya wakeketaji walifanya kazi hiyo kwa siri, ila ilikuwa mwamko mpya kwa Dharmi Galgalo aliyeamua kuasi mila hii potovu, akisema mwanawe wa kike wa mwisho atakuwa mfano wa jamii dhidi ya mila ambayo anasema iliwadhulumu watoto wa kike, pasi na yeye kujua Anama Ngara, Mguruba, nilipata elimu kuhusu athari za ukeketwaji wakati nilikuwa nafanya kazi. Nilikuwa napata mapato ya kujikimu kimaisha na hata wengine kuniletea zawadi, lakini sasa mimi nimewaacha hiyo kazi na kujiunga na vikundi vya wanawake wanaofanya kampeni dhidi ya ukeketaji kutokana na athari yake. Suala hili la ukeketaji ambalo limekuwa donda sugu licha ya kuwa ni hatia ya Kenya wanawake kwa wanaume sasa wameanza juhudi ya kuitokomeza mila hii potovu, na kwanza jukumu ya kujielimisha kuhusu hatari yake. Japo jamii haijakubali kuacha ukeketaji, sasa kwa sasa inaendelea mzuri kwa mafunzo. Hata ingawa hajaingia, hatuwezi sema ameingia, lakini leo mnaweza kupata msichana hata kama ni moja mbili, ile haja tairi na amemaliza shule sasa yeye amefika koma. Leo akimwambiwa tairi, hata kubali inakusha ndio, lakini itachukua muda sababu hii kitu Waborana wanachukua kama utamaduni. Kabla hajaelewa kabisa, nisi rahisi kupokea haraka. Kampeni ya kuzika mila hii katika kaburi la paukwa ikiendelea kupigiwa upatu. Afisa wa watoto shirika la USAID Charles Kimani anasema sio rahisi kushawishi jamii iliyoshikilia mila na tamaduni ambayo wanaamini na umuhimu katika maisha ya mtoto wa kike. Jamii hii ina ushirikiano dhabiti na shughuli za ukeketaji. Kwa hivyo ni vigumu sana that, that, kwetu kusema kuwa jamii inaweza kubadili nia kwa siku moja tu. Tamaduni hii wameshikilia kutoka jadi hadi kwa vizazi vya leo na kwa sisi kuanza mazungumzo ya kuwataka waache ukeketaji basi itakuwa mjadala mkubwa sana, japo mazungumzo yanaendelea. Mara nyingi baadhi ya wanawake hukeketwa kwa lazima na wahudumu wa afya. Kote duniani wanaamini ni aina ya unyanyasaji dhidi ya wanawake na ukiukaji wa haki za binadamu. Huba Abdi, VOA, Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jiungana nami Meri Mgawe kukuletea kipindi cha afya kila Jumatano saa moja na nusu usiku Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya Kati, kwa habari zenye uchambuzi wa kitabibu. Usikose kutusikiliza VOA. Unasikiliza matangazo ya VOA kutoka hapa Washington DC. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, sikiliza muktasari wa habari ukisomwa na Sandey Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump amewasihi wa Marekani kuwa wasiogope COVID-19 baada ya kurudi White House Jumatatu jioni baada ya kulazwa hospitalini kwa saa 72 kwa virusi hivyo hatari. Katika kuonyesha kwa yuko vizuri, rais Trump alipanda ngazi za ikulu akiwa amesimama kwenye kibaraza cha Truman, ambapo alivua barakoa yake akatoa ishara ya doligumba mara mbili na alitoa saluti kwa helikopta ya Marine One ilipojiandaa kupaa katika eneo la bustani ya kusini mwa ikulu. Jaji mmoja wa Marekani ameamuru Iran ilipe dola bilioni 1.45 kwa familia ya wakala wa zamani wa FBI anayeaminika kutekwa nyara na jamhuri ya kiislamu ya nchi hiyo wakati alipokuwa kwenye ujumbe usio na ruhusa ya CIA kwenye kisiwa kimoja cha Iran mnao mwaka elfu mbili na saba. Hukumu mwezi huu inakuja baada ya familia Robert Levinson na serikali ya Marekani kwamba sasa wanaamini alikufa chini ya ulinzi wa serikali ya Iran, jambo ambalo limekataliwa kwa muda mrefu na Tehran, ingawa maafisa kwa muda wametoa taarifa zinazopingana juu ya kile kilichompata katika kisiwa cha Kish. Pamoja na rais wa, wa Marekani Donald Trump kurudi White House baada ya kukaa siku kadhaa katika hospitali ya kijeshi, daktari anayesimamia matibabu yake ya Covid-19 hajabadilika, lakini kiwango cha uwezo wa matibabu kilichopo sio sawa na hospitali. Daktari wa rais anaongoza kitengo cha matibabu cha White House ambacho kinajumuisha wafanyakazi wapatao thelathini wa matibabu na anapatikana kwa waka matibabu wakati wote wa usiku wa siku. Kuna chumba cha upimaji kwenye eneo la chini la makazi huko ikulu pamoja na ofisi kubwa katika jengo la eisenhower ambao linazunguka ikulu na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Aida Isa, msimamizi ni Khadija Riami. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na mwenzangu Sande Shomari. Saa tatu usiku wa leo, saa za Afrika Mashariki, utasikiliza kipindi cha Kwa Undani na BMJ Muridhi. Ninawatakia nyote usiku mwema, kutoka hapa Washington DC.