Hivi sasa ni saa nane kamili za mchana hapa Washington DC, saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump amewasihi wa Marekani kuwa wasiogope covid-19 baada ya kurudi Whitehouse Jumatatu jioni baada ya kulazwa hospitali kwa saa sabini na mbili kwa virusi hivyo hatari. Katika kuonyesha kwa yuko vizuri, rais Trump alipanda ngazi za ikulu akiwa amesimama kwenye kibaraza cha Truman ambapo alivua barakoa yake akatoa ishara ya dole gumba mara mbili, na alitoa saluti kwa helikopta ya Marine One ilipojiandaa kupaa katika eneo la bustani ya kusini mwa ikulu. Bila kufunika sura yake tena, rais akaingia ikulu ambako watu wengine walikuwa wakisubiri kwa siri kwake, mapema alipokuwa kitoka nje ya kituo cha matibabu cha kijeshi cha kitaifa cha Walter Reed. Trump alisema Asante sana kila mtu. Akishuka kwenye helikopta na kuingia ikulu, rais alisimama na kugeukia kamera, akapunga mkono na kutoa ishara ya dole gumba. Alipoulizwa na VOA jinsi alivyojisikia, alisema anajisikia vizuri. Baadaye jioni alituma ujumbe katika ukurasa wake wa Twitter uliorekodiwa kuhusu COVID-19 akisema, usiruhusu ikutawale, usiogope. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa nchini Marekani sasa kinakubali kuwa covid-19 inaweza kuenea kupitia chembe chembe ndogo hewani na kwa umbali mrefu na kwa saa kadhaa. CDC imesisitiza kwa muda mrefu kwamba virusi vya korona vinaambukizwa haswa kati ya watu waliosimama kati ya mita mbili ya kila mmoja kupitia matone yanayotokana na kuzungumza, kupumua, kukohoa au kupiga chafya. Lakini shirika hilo lilisahisha miongozo yake kwenye tovuti yake Jumatatu, ikitoa ushahidi kwa utafiti wa hapo awali kwamba virusi vinaweza kukaa angani kupitia matone madogo yanayojulikana kama aerosol, katika hali ndogo isiyo ya kawaida ambapo mtu aliye na COVID 19 aliambukiza watu wengine zaidi ya sentimita mbili au muda mfupi baada ya mtu aliambukizwa kuondoka katika eneo hilo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA kupitia 107.5 FM na Nairobi, Kenya. Mamlaka nchini Senegal natarajia sherehe wa ya Waislamu ya Jumanne ya Grand Magal katika jiji takatifu la Tuba haitakuwa tukio la kueneza virusi vya korona. Maelfu ya waumini wamekusanyika kwa ajili ya hafla kuu ya hija ya Grand Magal ambayo inatoa heshima kwa mwanzilishi wa Moride Brotherhood, madhehebu yenye nguvu zaidi nchini Senegal. Ikiwa imesalia miezi kadhaa katika msimu wa moto wa Kalifornia, jimbo hilo tayari limevunja rekodi kwa kiwango cha ardhi iliyoungua kwa mwaka mmoja. Majengo elfu nane na mia saba yaliharibiwa na na maisha thelathini na moja yaliyopotea ni ya juu, lakini mbali na moto mkubwa uliotokea mwaka elfu mbili na kumi na nane uliowaua watu mia moja, na kuharibu miundombinu elfu ishirini na mbili katika mwaka wenye uharibifu zaidi kwenye rekodi. Mwaka mmoja kabla, watu wasiopungua thelathini na saba waliuawa. Utafiti kadhaa umeunganisha moto huo mkubwa wa mwituni nchini Marekani na mabadiliko ya hali ya hewa ambayo ameacha Kalifornia kuwa kavu zaidi, ikimaanisha kwamba miti na mimea mingine inaweza kuwaka zaidi. Maafisa wa idara ya misitu na ulinzi wa moto ya Kalifornia inasema moto wa mwaka huu ni mkubwa kuliko chochote walichowahi kuona. Na tume ya uchaguzi ya Kirgizstan ilifuta matokeo ya uchaguzi wa bunge nchini humo hii leo, wakati makundi ya upinzani yalichukua udhibiti wa majengo ya serikali wakipinga uchaguzi huo. Wanachama vyama kadhaa wa vya upinzani walisema wamepanga kumwondoa madarakani Rais Sooronbay Jeenbekov na kuanzisha serikali mpya katika nchi hiyo ya Asia ya kati ambayo ni mwenyeji wa kituo cha anga cha Rusia na mgodi mkubwa wa dhahabu unaodhibitiwa na Kanada. Kubatilishwa huko kwa uchaguzi wa Jumapili kulifuatia baada ya maandamano makubwa ambayo yalizuka katika mji mkuu wa Bishkek na miji mingine wakati ambapo mamia walijeruhiwa na mtu mmoja kufariki dunia. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye BMJ Muridhi katika kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika inayotangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari tukipekua pekua, na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki leo tunaangazia ziara ya rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo felix tshisekedi tshilombo katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo, huku taharuki ikiendelea kutanda kwa sababu za ukosefu wa usalama. Na kwenye sehemu ya pili, msikilizaji, tutamulika matukio ya hivi karibuni kabisa kuhusu kesi inayomkabili mshukiwa wa ugaidi nchini Rwanda Paul Rusesabagina. Ni kwa undani. Jina langu ni BMJ. Nam. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi anazuru mashariki mwa nchi hiyo, eneo ambalo kwa muda mrefu kama unavyojua msikilizaji limekuwa likikabiliwa na hali mbaya ya ukosefu wa usalama na kupelekea wakazi wa nchi hiyo mara kwa mara kumtaka rais huyo aingilie kati. Ndivyo hali ilivyokuwa hiyo jana kwenye uwanja wa ndege wa Goma, Kivu Kaskazini, wakati rais Tshisekedi alipowasili. Ilikuwa ni nderemo na vifijo eh, huku wakazi hususan wanawake wakionekana wakiwa na furaha kubwa kwa matumaini kwamba ziara ya rais Tshisekedi italeta mabadiliko katika eneo lote la Mashariki mwa nchi hiyo ambako kama ambavyo tumekuwa tukiripoti, imeendelea kushuhudia visa mbalimbali mbali vya mashambulizi, unyanyasaji na kadhalika, licha ya ahadi za mara kwa mara, msikilizaji, kwamba hali ingebadilika. Leo Jumanne, rais huyo amefanya mazungumzo na makundi mbalimbali mbali ya wadau yakiwa ni pamoja na yale ya viongozi wa jamii za kiasili na wanawake ambao pamoja na watoto ndio waathirika wakuu wa hali ya utovu wa usalama katika eneo hilo. Katika ziara hiyo, Rais Shisekedi pia anatarajiwa kufanya kikao na viongozi katika eneo la Maziwa Makuu lakini hilo tutalizungumzia baadaye kidogo, na hata kabla ya hapo, tutaungana na mkazi wa Goma ambaye pia ni mchambuzi wa siasa za DRC kwa kupata tathmini ya kina zaidi kuhusu hali ilivyo katika eneo hilo, lakini kwanza historia fupi. Kwa kipindi kirefu sasa, baadhi ya nchi zinazopakana na DRC zimekuwa zikishutumiwa kwamba aidha zinachochea visa vya mashambulizi na mauaji au zinawafadhili au kuwapa hifadhi waasi wanaohusika katika vitendo hivyo. Wakati huo huo, baadhi ya nchi zimekanusha madai hayo, miaka nenda miaka rudi, na umekuwa ni kama mzunguko wa kulaumiana huku wananchi wa mashariki mwa DRC wakiendelea kukabiliwa na hali hiyo mbovu ya usalama, maelfu wakipoteza maisha yao, na wengine kufurushwa au kuhama makwao kwa hofu ya mashambulizi. Mzozo katika eneo hilo umekuwepo kwa miongo kadhaa, makundi yasiyopungua ishirini ya waasi yakiripotiwa kuwepo katika e, eneo la misitu na maeneo mengine hususan kwenye mipaka ya nchi hiyo na nchi jirani. Raia wa kawaida wa DRC wana swali moja tu, je, mzozo huo utaisha lini? Mamona Thomas ni raia wa DRC anayeishi katika jimbo la Iowa hapa Marekani. Ni kweli yanayopitika mashariki ya Jamhuri ya Congo yanatisha sana, hasa hasa pale ambapo mauaji ya wananchi wasio na hatia yanaendelea siku baada ya siku na hatujaona mabadiliko yoyote. Wananchi walitazamia kuona mabadiliko ilipobadilishwa utawala, lakini hakuna chochote kilichobadilika. Ndiyo tena hali imezidi kuwa mbaya kulikoni. Seneta Edward Mwangatutu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni mmoja wa viongozi wa ngazi ya juu ambao walikutana na rais Tshisekedi wakati akifanya ziara mjini Goma. Tunasema maneno mengine ya Beni, kwa sababu wale watu wanalima sana, wanakuwa na kakao, wanakuwa na kila kitu yote, wanafia vitu wanavyofanya sasa. Tulimwomba awasikilize wote, wapate namna wanaweza tumika na vitu vyao, vihujishiwe na waendelee ikiwa ni siku ya pili rais Chisekedi akiendelea na shughuli zake mashariki mwa DRC, hebu sasa tuungane na Loro Mugiraneza ambaye kama nilivyokueleza hapo awali katika utangulizi wangu, msikilizaji, ni raia wa Goma, Kivu Kaskazini, na ni mchambuzi wa siasa za DRC. Loro, kwanza kabisa, hebu tupe tathmini yako kuhusu ziara hii ya rais Shisekedi hapo mjini Goma. Asante sana bwana journalisti, ni kusema ni kwamba E, Rais Chisekedi amefika Goma tangu jana na hapo amepokelewa na raia wengi wa mji wa Goma, lakini kuhusu jambo lolote aliolifanya mpaka sasa amebaki tu katika mawasiliano kusimulia na e, na wenyeji wa mjini, makomunate, societe civile na wengineo. Ndio kazi iko naefanya kwa leo, kuangalia wale wakubwa wakubwa wa mjini na iko naongea na makushe zote, ni kusema yaani, eh, mitindo mbalimbali ya raia hapa Kongo, ndiyo kazi ameishindia leo. Alafu kesho anatarajia kwanza ile video conference, yani ile some nini some ya washef detat, na ndio matayarisho ambao wanakuwa nayo pamoja na wa, wa mawaziri wote wa nchi hizi tatu ambazo zimealikwa kwenye hiyo mka ile video conference kwa mtizamo wako ni kwa nini ilikuwa ni muhimu kwa rais mwenyewe kuja hapo? E, unajua kama rais ni rais wa nchi yote kwa muda wote, inafaa aweze kutembelea Uh, mijini kama Goma. Unajua kama Nor Kivu ni mjini ambayo ni province au, ah, mtaa ambayo inakuwa na magumu mengi namna pekee, vita ya Beni eh, vita ya Rutshuru Masisi, unajua kidnapping ni karibu mahali pote, ilikuwa lazima rais wetu apate kufika hapa Goma ili wakaaji waweze kumwambia ni nini wanangojea kwake ili amani pate kuregea, hasa, hasa kumwomba aweze kuleta E, wajeshi majeshi wenye kujikamata vibaya waweze kupewa majipizi, na hata kuangalia wale ambao wafanyi kazi vizuri kwenye mapashamba la mapambano waweze kuleta e, ingine nguvu zaidi ya kuweza kusaidia watoto wakongomani wa, wa Nord Kivu tupate amani ya, ya muhimu. Ni kujua kama pia ni mzuri zaidi aongee na wakaaji wa hapa Goma na Nord Kivu nzima, madelegasio ziweze kumwambia ni nini aiendeke, labda kwa ajili ya kupata kwa sababu kuna matata mengi kama uhasama wa ukabila, ubaguzi na vinginevyo. Unajua kama ile yametokea Minembwe, watu wanachinjwa Ituri eti ni Wanyabwisha, watu wanachinjwa e, huko Beni eti ni watu gani, ni Wadef na wengine wanachinjwa, wanafukuzwa huku na huku katika Masisi. Shida ziko mingi na nika lazima afike hapa tuzungumze naye na aweze kujua maoni ya raia hapa na sababu tumekumbushe pia ile aliyotoahidi wakati ya, ya, ya, ya uchaguzi guz wakati alikuwa amechukua propaganda yake, itataleta e utulivu na amani huko Norkivu. Hayo yote ni mzuri zaidi, tumuone na tumwambie akiwa hapa Goma kwetu. E, tumesikia kwamba kama kama kama ambavyo umesema kwamba alikuwa ametoa ahadi kwa wananchi hasa katika mashariki mwa DRC, lakini pia hii si mara ya kwanza kwa Raisi Tshisekedi Chirombo e, kutembelea eneo hilo na sababu ni zile zile, kulikuwa ni hali ikio ya kukosa uh, usalama uh, hali ya uh, hali mbaya tu katika eneo hilo, na alikuja katika ziara ambayo ilitangulia hii na kukawa na hisia hizo hizo. Sasa nakuuliza hivi, ni nini tofauti e, kati ya ziara yake ya kwanza na hii ambayo anaifanya sasa? Asante sana. Utofauti ni kwamba amefika hapa kwa hii wakati ambapo ataweza kuzungumza uh, na wale maprezidenti wa nji zenye ku e, inji jirani zote za Afrika za Congo, ambapo ataweza kupitia kwenye ile mawasiliano kwenye video conference. Labda ya muhimu ni ile sababu tunaenda kukuta kama hata yeye mwenyewe amekusha labda kukubali na kujua kama vita yenye kuendeka hapa Kongo nord Kivu ni vita yenye kutokana kwa, kwa nje. Wengi wanatokea nje na vurugu zenye kubaki zenye kuendeshwa hapa Kongo ni vurugu zenye kuendeshwa na nji zenye kutuzunguka. Alafu ni kwamba ya muhimu ni kwamba ataweza kuongea na wale wakubwa wa nji zenye kutuzunguka namna pekee Rwanda na Uganda, ambapo wakongomani wanajishutumu kila wakati na kila mara kwamba zile zaleta vurugu katika Kongo yetu na hata katika Nord Kivu, alo ya muhimu ni kwamba hiyo tu, lakini tunatarajia kwake pia kuweza kutimiliza maagizo yake na maoni yake ile ambayo mapromesa yanapatia populasion, hiyo ndio tunangojea kwake, lakini ya muhimu ni kwamba tunata, tunatamani aongee vizuri na wale wa prezidenti nchi za kutuzunguka namna pekee Rwanda na Kongo, ile ndio ya muhimu. Tumeiona labda wataweza kuzungumza ya kweli sababu mara na mara inapatikana unafiki katika mazungumzo yao, na wakizungumza ukweli, labda tutajua nani anaua Beni, nani anaharibu Kongo na nini, labda watafanya ili Uganda iweze kuzungumza na Adef na nini, watafanya ili FDLR wapate kuzungumza labda na Kagame, ili hii usalama ipate kurudi hapa kwetu. Ilo ndio tunangojea kwake, ili wale ma maprezidenti marahisi wa jirani waweze kumpatia ni nini watafanya ili Kongo yetu ikuwe na amani, kama vile pia yeye ataweza kuzungumza nao atafanya, sababu shida ni nchi za jirani zenye kujipenyeza katika Kongo na kujiingiza katika siasa ya Kongo. Hayo ikimalizika, amani itarudi kwetu Kongo. Na tukimalizia, kuna suala ambalo limeibuka katika wiki moja hivi imepita, na sio suala jipya, lakini limekuwepo hata wakati mwingine, lakini sasa inaonekana kwamba hali imekuwa mbaya hata zaidi, kwamba kuna wageni ambao wanashutumiwa Eh, wakiwa ni wa MONUSCO wakiwa ni wa WHO wanakuja hapo, wakiwa kama maafisa lakini pia wanashutumiwa eh, kwamba wanawadhulumu, wanawanyanyasa hasa wanawake eh, suala hilo unadhani kwamba litakuwa kwenye eh, ratiba ya masuala ambayo Rais Felix Tshisekedi atalizungumzia? Hilo ni swali la maana sana. Hata ile ripoti ambayo imetoka ya kuweza kustaki wale walioweza kuweza kupiganisha hii ripoti ya ya ya Ebola hapo Beni, imeweza kuonekana kama wana wanawake wengi wa msichana wengi wadogo wamebeba mimba wamebebeshwa mimba zisizo halali na hata wengine wamewakutana na VHV ama sida sababu, wale, wa, wale watu pahala ya kuchunga amani wa kina MONUSCO na wale waome, ome sefu wa kupatia mtu kazi, kupatia vijana kazi wanawaomba kwanza walale nao na ndio wamewaharibu hapo. Tumemwambia rais na Umoja wa Mataifa kwamba wale watu wote wanapasha kuadhibiwa na tunatumaini kama rais wetu hataweza kuvumilia mambo haya yaendelee kupitika katika nchi yetu Kongo. Ya mwisho ni kujua kama yale tunayostaki kwanza Monisco, ni kwamba imekwisha kuchelewa Kongo, lakini hakuna ambayo inatufalia hapa Kongo. Miaka makumi umoja mataifa imemobilize yani imetumia pesa nyingi kwa ajili ya kuleta amani, lakini usiku kucha, usiku kucha, nenda turudi, inaendekana tu watu wanauawa, hakuna amani na vikundi vya silaha vinaendea kuongezeka, na hata wanastaki Monisco kama yauenda huko na huko ya weza kuhusika ili uweze kufanya nini, kusaidia vikundi vya silaha ili pate namna ya kuendelea kubaki Kongo, wakiiba mali ya Kongo. Tunatarajia baba raisi naye atagusia ile jambo, kuwapatia malipizi wale wenye kunyanyasa na kugandamiza wanawake wa Kongomani, na hasa kuambia MONUSCO kama haifanyi mguu chini ili kumaliza kuweza kuleta ile mchango wake kwa amani, waweze kufunga virago vyao na warudi kwao, wa Kongomani tujitegemee sisi wenyewe. Shukran sana Loro Mugiraneza kwa kuzungumza nasi hapa kwa undani hivi leo s msikilizaji. Loro Mugiraneza ni mkazi vile vile, ni wa Goma na vilevile, ni mchambuzi wa siasa za DRC ambaye amekuwa akizungumza nasi kwa njia ya simu, na kama tulivyokuarifu ni kwamba baadhi ya watu ambao wameathirika mno, kati ya wale ambao wameathirika moja kwa moja ni wanawake, na kati ya wale wanawake ambao wamekutana na Rais Shisekedi hivi leo ya kuelekea kwa huo mkutano wa viongozi wa eneo la Afrika Mashariki na Kati ambao unatarajiwa kufanyika kesho kwa njia ya video ni huyu Kavira Mapera ambaye anaeleza ni nini hasa ambacho wamemweleza Rais Shisekedi. tulimkumbusha kama inakuwa miaka sita tangu tulianja wa masakre ya Beni tulianja kuvivre wa masakre ya Beni 198 yenye bato yote balisha kuhama tunakosa kama bat, banani batakamata ile mingine kicha pale Kavira Mapera, msikilizaji, ni kiongozi wa kina mama katika eneo hilo la mashariki mwa DRC, na kauli yake hiyo ndio itakayotufungia kipindi au sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Basi usiondoke kando ya redio yako, simu au kompyuta yako, kama ndivyo unavyosikiliza matangazo haya, kwani tukirejea tunaingia katika sehemu ...ya pili ya kipindi kwa undani. Barabara kabisa msikilizaji, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ukiwa nami BMJ Mridhi, kipindi ambacho kama nilivyokuarifu hapo jana kimeendelea kupata umaarufu mkubwa kwa sababu yako na wasikilizaji wengine, kwani sasa kinasikilizwa kupitia redio shirika zipatazo ishirini na saba kote Afrika Mashariki na Kati. Katika sehemu hii msikilizaji, ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Rwanda imesema kwamba eh, itaunganisha kesi inayomkabili Paul Rusesabagina ambaye ni mshukiwa wa vitendo vya mauaji ya raia magharibi mwa Rwanda pamoja pia na visa vya ugaidi kama wanavyosema katika serikali, ili iweze kusikilizwa pamoja na wapiganaji wengine kumi na sita wa kundi lake ambao walikamatwa kwa nyakati tofauti. Na hii imetokana na kwamba kesi inayowakabili watu hao wote kwa pamoja ni sawa, kuhusu mauaji ya raia wasio na hatia yaani shutuma ambazo zinawakabili tutajiunga na mwenzetu Silvanus Karemera, huyu ni mwandishi wetu mjini Kigali. Lakini kwanza ni kupe historia fupi, kesi ya Paul Rusesabagina ambaye ni mshukiwa huyo wa vitendo vya kigaidi vilivyofanywa na wanamgambo wa kundi la FNL mwaka uliopita kwa mujibu wa serikali na pia na mwaka uliotangulia mwaka huo, imekuwa ikiendelea mjini Kigali kwa muda sasa. Wiki iliyopita uh, raisi au uh, huyu uh, Paul Rusesabagina alikataliwa umbi lake la kutaka aachiliwe huru kwa dhamana, na mahakama ikashikilia kwamba iwapo ataachiliwa kwa dhamana, basi anaweza kutoroka. Sasa ofisi hiyo ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali imetangaza kwamba kesi hiyo itaunganishwa ili washitakiwe pamoja na wale wengine ambao ni wa makundi au ni wa kundi lake. Na wakati akizungumza na vyombo vya habari mjini Kigali, mwendesha mashtaka mkuu wa serikali, na jina hili ni gumu kwangu, lakini nitajaribu kulitamka, msikilizaji, Avugiyaremye Aimable amethibitisha kauli hiyo. Ruguanyi tu, ba FLN. Kuna wapiganaji 16 mm. wa kundi la FLN wakiwemo viongozi wao wanaoshikiliwa kutokana na nafasi yao kwenye mashambulizi ya mwaka 2018 kusini mwa Rwanda. Kuna hata mtoto wa aliyewahi kuwa kiongozi wa FLN aliyewaha pia na aliyejulikana kama Wilsoni Irategeka. Huyo ni Avugiaremye Aimable akizungumza na waandishi wa habari na amesema kwamba sheria ni wazi, e, kwa sababu wote ni wanachama wa kundi moja huku wakiwa na itikadi moja ya kuhatarisha usalama wa Rwanda, na ndio maana akasema kwamba wanabudi kusema kesi hiyo isikilizwe wakati mmoja. Wote hawa msikilizaji, wanashutumiwa kwa makosa ya ugaidi kama tulivyosema, na vile vile kuunda makundi ya wapiganaji au tunaweza kusema waasi wenye silaha na kuwaajiri au kuwatumikisha watoto katika vita, na vile vile utekaji, kuchoma manyumba na mauaji ya aina nyingine. Basi kama nilivyokuarifu, tuungane sasa na mwandishi wetu wa Rwanda, yuko mjini Kigali, mji mkuu wa Rwanda. Huyu ni Silvanos Karemera. Silvanus, Silvanus, wasikilizaji wetu wana hamu ya kujua mambo kadhaa, lakini kwanza kabisa hao ambao wanashirikishwa pamoja na Paul Rusesabagina katika kesi hiyo ni kina nani? Naam, um, hawa watu ni watu ambao ni wapiganaji wa kundi la FLN. Hili ni kundi la kijeshi ambalo, lakini uh, ni kundi la muungano wa vyama vinne vyama vinne vya kisiasa ambavyo vinaendesha mambo yake uh, nje ya Rwanda, masala ni katika uh, nchi za Ulaya pamoja na Marekani. Sasa hawa uh, uh, hivi vyama vinne uh, vilivyo katika muungano unaojulikana kama, kama, kama, kama MRCD uh, vina tawi la kijeshi ambayo linajulikana kama FLN. Sasa hawa ni wapiganaji wake ambao walikuwa wanakamatwa katika mashambulizi hapa na pale, kila wakishambulia jeshi la Rwanda linawakamata kila waki, wakipitapita hapa na pale linakamatwa, lakini kumbuka vile vile uh, miongoni mwa hao kumi na sita kuna watu wengine maarufu wawili. Mmoja ni aliyewahi kuwa msemaji wa kundi hili uh, aliyekuwa anajulikana kwa majina ya Karisti, maarufu kama Sankara. Sankara huyu tulimzungumzia miaka iliyopita, n, n, n, n, n, siku zilizopita ambapo alikamatwa kule, kule katika visiwa vya Komoro uh, mwaka elfu mbili na kumi na tisa, mapema kabisa mwezi wa nne. Sasa na, na kuna mwingine tena anajulikana kama Helman. Helman huyo ndiye alichukua nafasi ya Sankara baada ya Sankara kukamatwa. Huyu Helman naye na, na, akachukua na, nafasi kama msemaji wa kundi hili, lakini baadaye akaja kukamatwa katika mashariki mwa DRC naye vilevile akaletwa hapa. Sasa hawa ni watu ambao ni wapiganaji wa kundi hili ambao walikuwa wanakamatwa hapa na pale, hata katika nchi za kigeni. Sasa kwa sababu huyu mse solagina sasa ndiye alikuwa uh, mkuu wa ushirika wa, wa, wa chama hiki maarufu kama MRCD ambacho tawi lake la kijeshi ndio hilo la FLN. Uh, huyu alivyokamatwa tarehe thelathini na moja mwezi wa nane mwaka mwaka huu uh, samahani, mwaka huu uh, aka- alivyokamatwa na kufikishwa kizimbani uh, akawakuta hao watu ambao tayari ni-nimewazungumzia, ni wapo katika wapo katika magereza mbalimbali hapa Rwanda uh, na kesi zao baadhi zilikuwa hazijaanza, isipokuwa hii kesi ya Kalisti huyu Sankala pamoja na na mwenzie Helman uh, kwa hivyo, kwa sababu ni kundi moja, uendeshaji mastak umesema kwamba wote ni kutoka kundi moja life l iwe huyu ambaye sasa ndiye alikuwa bosi wao ama niseme kiongozi wao, iwe Kariste Sankara ambaye alikuwa ni msemaji wake wa, wa kundi hilo, iwe ni huyu mwingine uh, Helman uh, pamoja na mwingine ambaye uendeshaji mashtaka umesema uh, leo kwamba kwamba kwamba mmoja uh, wa wapiganaji hao kumi na sita ambao walikamatwa ni kijana wake sasa uh, aliyewahi kuwa alie mkuu wa wa, wa, wa, wa kundi hilo la FLN Uh, maarufu kama Ilategeka aliuawa katika mashariki mwa DRC na jeshi la DRC. Sasa kijana wake vilevile akasalia kwenye kundi hilo na baadaye akaja kukamatwa. Sasa hawa ni watu ambao kwa ujumla wake ni watu kumi na tisa, kwa sababu ukiachia hawa wengine kumi na sita uka uka na ukaongezea Porstalagina kumi na saba ukaongezea Kariste kumi na nane na ukaongezea Helma ni kumi na tisa, tayari ni watu kumi na tisa. Hili ni jambo nzuri kwake ama litakuwa na athari kwake, uh, kwamba wanaunganishwa pamoja kuliko yeye kushtakua kwa peke yake na kisheria kuna mambo mawili kisheria, ni kwamba mnaposhitaki kwanza, kisheria kosa ni kosa la mtu binafsi. Hata kama ni mwanangu kakosea, mimi sitafuatiliwa, tafuatiliwa mwanangu. Kwa hivyo wingi, uh, na redi kubwa ya washukiwa haimaanishi hai, kwamba uh, kosa la mshukiwa mmoja linaweza likawa ni kosa la mshukiwa wa pili. e, lakini sasa kwa sababu ni kundi moja ambalo ambalo wanashukua wal, wal, wal, kufanya kosa moja ama makosa ma, ma, ma, sawa hilo litaongeza uzito katika swala zima la, la, la, la, la, la kuwafatilia kisheria. Kwa hivyo inawezekana ikawa ni hasara kwa, kwa kiasi fulani, kwa sababu sasa uh, si mtu mmoja anayefatiliwa isipokuwa ni kundi la watu ambao walikuwa wananuia kufanya jambo moja ama, ama labda walifanya jambo moja kwa ujumla wake. Kwa hivyo kwa namna moja ama nyingine, kwa kweli uh, inaongeza chumvi katika kidonda, ki, ki, ki, kidonda kibichi kabisa, kiasi kwamba uh, inaweza labda ikamfanya ika, ika labda kosa liwe, liwe na uzito zaidi kuliko ambavyo alikuwa peke yake lakini tokea ya mwaka elfu mbili na kumi na nane uh, kabla ya hapo uh, serikali ya Rwanda ilitoa waranti wa kimataifa kuweza kumkamata baada ya kuunda hili kundi ambalo ambalo linashukiwa lina kushambulia serikali ya Rwanda, na hata yeye kusema kwamba sasa amenuia atatumia jina lake kuweza kuishambulia serikali ya Rwanda. Uh, hilo ni mosi, lakini pili sasa, huyu ni mtu ambaye tokea alivyoondoka Rwanda mwaka tisini na tano E, hata kabla ya mwaka tisini na tano akaenda zake Ubelgiji, alipata uraia wa Ubelgiji moja kwa moja, na kwa hivyo akaitwa aka, aka, aka ni Mbelgiji, lakini huku nyuma, huku Rwanda hakupoteza uraia wa wa, wa, uraia wa wa yani wa awali kabisa kwamba ni mwenye Rwanda. Shukrani sana mwenzetu Silvanus Karemera, mwandishi wetu wa Kigali, Rwanda, kwa kutupa maelezo hayo. Asante mwezi Msikilizaji Silvanos Karemera ndiye anatufungia sehemu ya pili, na hivyo kipindi kizima hiki cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe kama kawaida, msimamizi mkuu ni Mwamoyo Hamza, produsa wangu hii leo amekuwa ni Saida Hamdun. Kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, na kusihi uungane nasi hiyo kesho panapo majali watukuletee mengi zaidi kuhusu ripoti au habari zinazogonga vichwa vya habari kote duniani kumbuka yote hayo unaweza tukuyapata hapa katika kipindi kwa undani idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jina langu ni bmj muridhi alamsiki